
 

 

 

 

  



 
 

BODI YA NYAMA TANZANIA    

1.0 UTANGULIZI 
 Bodi ya Nyama Tanzania imeundwa chini ya Sheria ya Nyama Namba 10 ya Mwaka 2006 na kuzinduliwa tarehe 14 Novemba 2008. Bodi imepewa mamlaka 
ya kusimamia utekelezaji wa Sheria ya nyama kwa lengo la kuweka misingi madhubuti ya kiutawala ili kuhakikisha uzalishaji, usindikaji na biashara ya 
nyama na bidhaa zake unazingatia viwango vya ubora ili kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje.  
 

2.0 DIRA:  
Kuwa “Bodi yenye uwezo wa kuiendeleza tasnia ya nyama kwa ufanisi ili kuhimili ushindani katika soko ifikapo mwaka 2025’’.  
 

3.0 DHAMIRA:  
“Kuhamasisha, kuratibu kazi za wadau,kuendeleza kwa ubunifu na kusimamia mwenendo wa ukuaji wa tasnia ya nyama ili kuzalisha nyama na bidhaa za 
nyama zenye ubora wa hali ya juu na kuchangia pato la Taifa”. 
 

4.0 MAADILI YA BODI 
 Katika kuhakikisha kwamba wadau wetu wanapata huduma bora, Bodi ya Nyama Tanzania inatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia maadili yafuatayo:  
Uwazi:- Kutoa huduma zote kwa uwazi kwa kutoa taarifa sahihi ya huduma zinazotolewa na taratibu za upatikanaji wa huduma husika. 
 Uaminifu:- Kutoa huduma kwa uadilifu na uaminifu wa hali ya juu.  
Kulenga wadau:- Mazingira ya rafiki, kutoa nafasi kwa wadau kutoa hoja zao na kutoa huduma inayokidhi matarajio ya wadau wetu. 
Huduma iliyobora:- Kutoa huduma ya kusimamia, kuendeleza na kuratibu kazi za wadau kwa weledi, uwazi na uadilifu ili kufanikisha lengo tarajiwa.  
Uwajibikaji:- Kutoa huduma na kutekeleza majukumu ya Bodi kwa kuzingatia kanuni na miongozo. Kutobagua: - Kutoa huduma sawa na kwa heshima kwa 
wadau wote bila ubaguzi wa aina yoyote.  
 
5.0 WIGO 
 Bodi ya Nyama Tanzania inafanya kazi na kutoa huduma kwa wadau wote wa tasnia ya nyama Tanzania Bara ikiwa ni pamoja na:- 
 
 Wafugaji wa mifugo ya aina zote (Ng’ombe, Mbuzi, Kondoo, Kuku, Nguruwe na wanyama wengine wafugwao) na vikundi vyao;  
 
Wasindikaji na wazalishaji wa bidhaa za nyama (Wachinjaji, wenye bucha na maduka ya nyama, wenye viwanda vya kusindika bidhaa za nyama) na vikundi 
vyao; 
 
 Wafanyabiashara wa mifugo, nyama na bidhaa zake na vikundi vyao; Walaji (hoteli za kitalii, maduka maalum na walaji wa nyumbani) na vikundi vyao;  
Wasambazaji wa pembejeo za mifugo (chakula cha mifugo, vifaa vya uchinjaji na ukataji nyama, madawa) na vikundi vyao;  
 



Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) yanayojishughulisha na maendeleo ya zao la nyama;  
 
Taasisi za kiserikali zinazojishughulisha na maendeleo ya tasnia ya nyama;  
 
Wizara zinazoshughulika na maendeleo ya sekta ya Mifugo (Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (PO-RALG),Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Wizara ya Viwanda na Biashara na Wizara ya Fedha na Mipango). 
 

6.0 MAJUKUMU YA BODI  
Majukumu ya Bodi ya Nyama Tanzania yameainishwa kwa kirefu katika Kifungu Na. 10 (a) – ((w) cha Sheria ya Nyama Na. 10 ya Mwaka 2006 kama 
yalivyoidhinishwa na Bunge Tukufu la Tanzania na kuridhiwa na Rais Desemba 2006, kwa kifupi ni; 
 

6.1 Kuhamasisha, kuendeleza tasnia na kuratibu biashara ya nyama  

Kumshauri Waziri juu ya masuala yote ya sera na mikakati ya kuendeleza tasnia ya nyama;  

Kuhamasisha uzalishaji wa mifugo na nyama kwa kutumia teknolojia sahihi ili kukidhi viwango vya soko la ndani na nje ya nchi; 

 Kuandaa na kutekeleza mpango mkakati wa kuendeleza mpango mkakati wa kuendeleza tasnia ya nyama nchini;  

Kukusanya ,kuchambua,  kuhifadhi na kusambaza taarifa na takwimu muhimu zitakazosaidia kuboresha au kuongeza uzalishaji ,uwekezaji, usindikizaji 
na masoko; 

 Kuhamasisha uundaji na uimarishaji wa vikundi na vyama vya wadau katika tasnia ya nyama.  

 



 

PICHA YA NYAMA 

6.2 Kusimamia na kudhibiti ubora wa mifugo ,nyama na bidhaa zake 

 Kufanya kazi za kusimamia na udhibiti wa tasnia ya nyama kwa kwa mujibu wa sheria ya nyama namba 10 ya mwaka 2006;  

Kuhakikisha wadau wanazalisha mifugo, nyama na bidhaa zake kwa kuzingatia viwango vya ubora vya kitaifa na kimataifa;  

Kwa kushirikiana na taasisi zinazohusika na udhibiti wa ubora , kudhibiti viwango vya ubora vya uzalishaji wa mifugo , nyama na bidhaa zake. 



6.2 Kutafuta, kuendeleza na kufuatilia masoko ya mifugo, nyama na bidhaa zake ndani na nje ya nchi  
Kujenga uwezo wa ushindani wa kibiashara miongoni wa wadau wa tasnia ya nyama;  
 
Kutafuta masoko ya mifugo, nyama na bidhaa zake ndani na nje ya nchi na kuwaunganisha wadau wote waliosajiliwa na Bodi ya Nyama; 
 
 Kufanya utafiti wa masoko ya mifugo,nyama na bidhaa zake na kuyaendeleza ;  
 
Kuhamasisha ubia kati ya sekta ya umma na binafsi na kufuatilia mikataba ya masoko kati ya wazalishaji na wafanyabiashara , wasindikaji na 
kusuluhisha pale inapotokea kutoelewana baina yao.  
 

 

PICHA YA SOSEJI 
 

6.3 Kufanya ushawishi na utetezi wa wadau kwa tasnia ya nyama 
 Kufanya ushawishi na utetezi wa wadau wa sekta ya nyama katika mikutano na makongamano yanayolenga kuboresha biashara ya nyama ndani na 
nje ya nchi; 
 
 Kutafuta ufumbuzi wa kero za wadau za ndani ya tasnia na kushawishi mabadiliko chanya ya sera ndani ya taasisi au serikali ili kuzipatia ufumbuzi . 
 

7.0 JINSI MAJUKUMU YANAVYOTEKELEZWA 
 Majukumu ya Bodi yanatekelezwa kwa:  



 
Kushirikiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa ,Taasisi na Wizara mbalimbali za Serikali;  
 
Kushirikiana na wadau wa tasnia ya nyama wakiwemo; na vyama vya kitaifa vya wadau vya uwazalishaji mifugo, wafanyabiashara wa mifugo, nyama na 
bidhaa zake,wasindikaji na walaji wa nyama. 
 

8.0 HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA BODI  
➢ Usajili wa wadau na kazi zao;  
➢ Kutafuta na kuwaunganisha wadau wa tasnia ya nyama na masoko; 
➢ Kutoa taarifa mbalimbali kuhusu uzalishaji wa nyama na fursa za masoko; 
➢ Kuwaunganisha wadau na watoa huduma katika sekta ya mifugo na nyama; 
➢ Kutoa ushauri kwa wadau kuhusu mikataba ya kibiashara katika uzalishaji na au usindikaji; 
➢ Kutoa taarifa za maeneo ya uwekezaji katika tasnia ya nyama; 
➢ Kuwezesha upatikanaji wa teknolojia sahihi na kutoa ushauri wa matumizi sahihi ya teknolojia hizo katika tasnia ya nyama; 
➢ Kutoa taarifa za utafiti na ushauri wa kitaalamu kwa masuala yote yanayohusiana na tasnia ya nyama; 
➢ Kusimamia ubora wa nyama ndani na nje ya nchi; 
➢ Kutoa ushauri elekezi katika masuala yanayohusiana na mifugo, nyama na bidhaa zake; 
➢ Kutoa miongozo ya mafunzo kwa wadau kuhusu uzalishaji, usindikaji, uuzaji na ulaji wa nyama bora na salama; 
➢ Kuandaa maonesho ya nyama kwa lengo la kuelimisha na kueneza teknolojia mpya kwa wadau; 
➢ Kuwakilisha wadau katika mikutano na makongamano ya kitaifa na kimataifa yanayohusiana na masuala ya nyama; Kutatua migogoro inayojitokeza 

miongoni  mwa wadau wa tasnia ya nyama; 
➢ Kujengea uwezo vikundi na vyama vya wadau. 

 
 
 
 MAWASILIANO:  
Msajili Bodi ya Nyama Tanzania 
 Area D, Mtaa wa Ndungai , Barabara ya Magufuli , Plot Na. 17 S.L.P 1344, Dodoma. Simu: +255 734 986291 Barua Pepe: info@tmb.go.tz Tovuti: 
www.tmb.go.tz Kanda ya Mashariki-Dar es Salaam 0734 996 273 Kanda ya Ziwa-Mwanza 0734 996 274 Kanda ya Kaskazini-Arusha 0734 996 215 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini-Mbeya 0734 996 216 Kanda ya Magharibi-Tabora 0734 996 217 Kanda ya Kati-Dodoma 0734 996 218 
 

USAJILI WA WADAU WA TASNIA YA NYAMA 

Huduma za Usajili na maombi ya Vibali zinafanyika kwa njia ya Mtandao kupitia www.tmb.go.tz 

1.1 Lengo 

http://www.tmb.go.tz/


Kutambua shughuli za wadau na kuwawezesha kushiriki kikamilifu katika kuendeleza tasnia ya nyama kuanzia kwenye uzalishaji, usindikaji, biashara  ya 
mifugo, nyama na bidhaa zake. 

2.0 WADAU WATAKAOSAJILIWA 

Wadau wote wanaofanya shughuli za kibiashara katika hatua mbalimbali za mnyororo wa thamani wa nyama wakiwemo wadau waliosajiliwa na Sheria nyingine 
za Magonjwa ya Mifugo Na. 17 ya Mwaka 2003, Sheria ya Maeneo ya Malisho na vyakula vya Mifugo Na. 13 ya Mwaka 2010, Sheria ya Utambuzi, Usajili na 
Ufuatiliaji Na. 12 ya Mwaka 2010 watatambuliwa na kusajiliwa. 

2.1 Makundi ya wadau wanaotakiwa kusajiliwa:- 

1. Wafugaji wa kibiashara wa mifugo ya nyama ya aina zote; 

2. Wamiliki wa Minada/Masoko ya mifugo; 

3. Dalali/Mwendesha Mnada; 

4. Mfanyabiashara wa jumla na au rejareja wa Mifugo, nyama na bidhaa za nyama ndani na nje ya nchi; 

5. Vyama vya wadau vinavyotambulika kisheria; 

6. Wamiliki wa mashamba makubwa (ranchi); 

7. Wasindikaji; 

8. Waagizaji wa nyama na bidhaa zake; 

9. Wasambazaji wa pembejeo za nyama, watengenezaji wa mashine za uzalishaji wa nyama na waagizaji wa pembejeo; 

10. Wasambazaji wa nyama; 

11. Wanenepeshaji wa mifugo; 

12. Wachoma Nyama na Waendeshaji matamasha ya nyama choma; 

13. Wahifadhi wa nyama na bidhaa za nyama; 

14. Wakala wa biashara ya nyama na bidhaa za nyama; 

15. Machinjio 

16. Maduka ya nyama 

17. Na mdau yeyote ambaye hakutajwa chini ya kanuni. 

2.1.1 Mfugaji 



Awe na eneo la ufugaji linalotambulika naMamlaka za Serikali za Mtaa, awe na anuani ya kudumu; 

Awe mfugaji anayefuga kwa lengo la kufanya biashara; 

Mwenye mifugo isiyopungua ng’ombe 5, mbuzi 20, kondoo 20, nguruwe 15 na kuku 100 kwa mwaka na anayefuga kibiashara 

2.1.2 Minada ya mifugo 

Mnada wa awali, upili au mpakani ulioanzishwa kisheria; na 

Mnada uliokaguliwa na kukidhi mahitaji ya miundombinu ikiwemo mizani, eneo la kupumzisha mifugo, kiringe cha kunadishia. 

2.1.3 Mwendesha Mnada/Dalali 

Awe mwenye elimu ya kiwango kisichopungua cheti cha mifugo na uzoefu katika biashara ya mifugo; na 

Awe ameteuliwa na mamlaka husika na kutambulika na wadau 

2.1.4 Mfanyabiashara wa Jumla na rejareja wa mifugo na nyama ndani na nje ya nchi 

• Awe na anuani pamoja na leseni ya biashara; 

• Awe na eneo la biashara linalokidhi viwango 

2.1.5 Vyama vya Wadau 

• Viwe vimesajiliwa kisheria; 

• Viwe na Katiba; 

• Viwe na ofisi yenye watendaji na inafanya kazi; 

• Viwe na vyanzo mbali mbali vya mapato na benki akaunti; na 

• Viwe vinafanya mikutano kwa mujibu wa katiba yake. 

2.1.6 Mashamba ya kati na makubwa/Ranchi 

• Liwe eneo la ardhi linalotambulika na kumilikiwa kisheria, liwe na anuani; 

• Liwe na uwezo wa kuweka mifugo isiyopungua 50 ng’ombe, mbuzi 300, kondoo 300, nguruwe 100 au kuku 1,000 kwa mwaka; na 

• Shamba na mifugo liwe limesajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatili- aji na kutunza kumbukumbu zake kwa ajili ya ufuatiliaji. 



 

SHAMBA LA MIFUGO 

2.1.7 Wadau wengine 

•Wadau wengine ambao vigezo vyao havikufafanuliwa watasajiliwa kulingana She- ria ya Magonjwa ya Mifugo, Maeneo ya Mali sho na Vyakula vya Mifugo na 
Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji. 

 Bodi ya Nyama itasajili wadau hao kwa lengo la kuratibu shughuli zao katika kuendeleza zao la nyama. 

 

2.2 Hatua za usajili 

• Mdau atafanya maombi ya kusajiliwa kwa eneo lake, Pamoja na kuambatanisha nyaraka zinazohitajikakupitia mfumo wa mimis.mifugo.go.tz 

• Baada ya maombi kupokelewa yatapitiwa kuangalia usahihi wa taarifa na nyaraka zilizowasilishwa. Ikiambatana na ukaguzi katika eneo aliloomba kusajiliwa 

• Baada ya kuridhika kwamba mwombaji amekidhi vigezo vya usajili vya udau husika atapatiwa namba ya malipo ya usajili (Control number) na kisha kupata 
cheti cha usajili wa bodi ya nyama. 

3.0 FAIDA ZA KUJISAJILI 



•Kutambulika na kuwa mdau halali wa tasnia ya nyama; 

•Kutambulika kwa shughuli anazofanya na kushiriki katika mipango ya kuendeleza tasnia ya nyama; 

•Kurahisisha upatikanaji wa soko la mifugo, nyama na bidhaa zake; 

•Kurahisisha uratibu wa shughuli za kuendeleza tasnia ya nyama (uzalishaji wa mifugo, nyama na bidhaa zake); 

•Kurahisisha ufuatiliaji wa ubora na usalama wa nyama na mazao yake kwa afya ya mlaji 

•Kuhakikisha upatikanaji wa mbinu na teknolojia sahihi za uzalishaji wa nyama bora; 

•Kuwa na mawasiliano mazuri ya kibiashara kati ya wadau mbali mbali na kufahamu mahitaji ya soko na uwezo wa kuhudumia mahitaji hayo; 

•Kuwa na mazingira mazuri ya ushindani wa haki kibiashara; na 

• Kukubalika kwa bidhaa za mdau katika soko 

• Mdau atakayepata usajili atalipa ada yausajili kwa njia ya mfumo wa malipo serikalini GePG kulingana na shughuli zake na kupata cheticha usajili; 

• Cheti cha usajili hakihamishiki isipokuwa kwa idhini ya Bodi ya Nyama Tanzania; 

• Endapo kutakuwa na mabadiliko ya anuani, maombi ya kubadilisha cheti yatumwe katika ofisi ya Msajili ndani ya siku 45; 

• Endapo cheti cha usajili kitapotea au kuharibika, mdau ataomba nakala ya cheti akiambatanisha taarifa na vielelezo vya ushahidi wa upotevu toka polisi; 

• Msajili akiridhishwa na ushahidi atatoa nakala iliyoidhinishwa (certified copy) kwa gharama ya shilingi 20,000/-; na 

• Maombi ya wadau waliotajwa katika kifungu 2.1.7 yataambatanishwa na vielelezo vya usajili toka taasisi husika. 

4.0 HASARA ZA KUTOSAJILI 

• Kutotambulika kuwa mdau halali wa tasnia ya nyama; na 

• Kuzuiwa kufanya biashara yoyote katika tasnia ya nyama ikiwa ni pamoja na kufuga mifugo ya nyama kwa ajili ya biashara, kutouza mifugo na nyama, 

• kutoendesha shughuli za mnada, kutochinja, kutosindika na kutoendesha shughuli za vyama vya wadau. 

5.0 UHALALI WA CHETI CHA USAJILI 

• Cheti cha usajili kitadumu kwa mwaka mmoja; 

• Kitalipiwa ada ya kila mwaka ili kuhuisha usajili; 

• Bodi inaweza kusitisha au kunyang’nya usajili kabla ya muda, endapo mdau atashindwa kukidhi masharti ya usajili na hivyo kupoteza sifa ya usajili. 

6.0 RUFAA 



• Mdau ambaye hataridhishwa na maamuzi ya Bodi ya kutomsajili, kufuta au kunyang’anywa usajili ana haki ya kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana na 
Mifugo; na 

• Rufaa kwa Waziri iambatanishwe na maamuzi ya Bodi aliyopewa ndani ya siku 30 tangu alipopokea maamuzi hayo. 

7.0 MAKOSA NA ADHABU 

• Mdau ambaye hatasajili au kwenda kinyume na maelekezo yaliyotolewa atakuwa amefanya kosa na atastahili adhabu ya faini au kifungo jela kulingana na 
hukumu ya mahakama. Endapo mdau atarudia kosa, adhabu kali zaidi itatolewa. 

MAWASILIANO: 

Msajili Bodi ya Nyama Tanzania 

Area D, Mtaa wa Ndungai , Barabara ya Magufuli , Plot Na. 17 S.L.P 1344, Dodoma. Simu: +255 734 986291 Barua Pepe: info@tmb.go.tz,  Tovuti: 
www.tmb.go.tz 

Kanda ya Mashariki-Dar es Salaam 0734 996 273  

Kanda ya Ziwa-Mwanza 0734 996 274  

Kanda ya Kaskazini-Arusha 0734 996 215  

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini-Mbeya 0734 996 216  

Kanda ya Magharibi-Tabora 0734 996 217  

Kanda ya Kati-Dodoma 0734 996 218 

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA KUFANYA BIASHARA YA NYAMA CHOMA. 
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NYAMA CHOMA 

 

1. USAJILI 

 

i. Jiko la Kuchoma Nyama linatakiwa kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Tasnia ya Nyama Sura Na. 421  

ii. Pamoja na Kanuni ya Usajili wa Wadau wa Tasnia ya  Nyama (TS Na. 677  la 2019 & 183 la 2021)  na  Ukaguzi wa Kazi za Wadau wa Tasnia ya Nyama za (TS Na.739  

la 2019 &  184 la 2021)   

iii. Aidha, kwa sasa usajiili unafanyika kupitia mfumo wa MIMIS.  https:mimis.mifugo.go.tz 

 

2. ENEO 

i. Liwe katika eneo ambalo ni rahisi kufikika na lisiwe na uwezekano wa kupata mafuriko au kutuama maji machafu au vumbi.   

ii. Mazingira ya kuchomea nyama yawe mbali angalau mita 100 na sehemu zinazozalisha uchafu kama Mitaro ya majitaka, Mashimo ya taka, Maeneo ya kunyolea na kusuka 

nywele  

 

3. UPATIKANAJI WA NYAMA 

 

i. Nyama kwa ajili ya kuchomwa ni lazima itoke kwenye maeneo yaliyoidhinishwa kuchinja Wanyama yakiwemo makaro, machinjio yaliyokaguliwa, kukidhi Vigezo na kusajiliwa 

na Bodi ya Nyama. 

ii. Nyama ni lazima iwe imekaguliwa na kugongwa muhuri wa ukaguzi ikionyesha nyama inafaa kwa matumizi ya bianadamu.  

iii. Ibebwe  na kusafirishwa kwa kutumia magari maalum yaliyokidhi Vigezo na kusajiliwa na Bodi ya Nyama.   

iv. Nyama iliyogongwa muhuri iuzwe mwisho. 

4. UHIFADHI WA NYAMA (Chumba na Jokofu) 



i. Nyama ihifadhiwe kwenye chumba maalum chenye kuruhusu kiasi cha joto kati nyuzi 100C mpaka 150C. 

ii. Chumba kiwe na Mwanga na hewa ya kutosha. 

iii. Chumba kiwe na uwezo wa kuzuia viumbe waharibifu kama panya, paka na wengine.  

iv. Chumba kisiruhusu bidhaa kushikana na sakafu, ukuta na joto.  

v. Aidha Nyama kwa ajili ya kuchomwa ihifadhiwe  kwenye Jokofu safi na lenye ubaridi kati ya 390 F (40C) au baridi zaidi.  

vi. Nyama iliyo kwenye jokofu isichanganywe na bidhaa nyingine zenye harufu inayoweza kuathiri ubora wa nyama. 

vii. Jokofu liwe safi muda wote . 

 

5. SIFA ZA JIKO LA KUCHOMEA NYAMA 

i. Jiko liwe la kufunika. 

ii. Jiko lisiwe na kutu. 

iii. Jiko lisipitishe vumbi. 

iv. Chumba /eneo lilipo jiko kusiwe na sumu na viambata sumu.  

 

 



JIKO LA KUCHOMEA NYAMA 

 

6. KIWANGO CHA UJUZI WA KIUFUNDI KWA WAFANYAKAZI WA MAJIKO YA KUCHOMA NYAMA 

i. Angalau maarifa ya kimsingi ya kusoma na kuandika; 

ii. Cheti cha msingi cha kutunza, kuhifadhi Nyama na kuhudumia chakula kutoka kwenye Taasisi ya mafunzo inayotambulika; 

iii. Kupata mafunzo ya utendaji kazi wa kuzingatia usafi (GHP) ili kuhakikisha ubora na usalama wa bidhaa za nyama unazingatiwa. 

 

7. MUUZAJI AZINGATIE;-  

 

i. Apime afya kila baada ya miezi mitatu (3) na avae sare maalumu na safi (koti, eproni, kofia na buti nyeupe) wakati wote akiwa anatoa huduma.  

ii. Azingatie Usafi Binafsi wa mchomaji au muuzaji (asiwe na nywele ndefu, kucha ndefu, ndevu n.k). 

iii. Utunzaji wa nyaraka za ukaguzi, vyeti vya afya, kibali cha ukaguzi wa nyama na vyeti vya usajili wa Bodi ya Nyama viwepo dukani kwa ajili ya rejea za ukaguzi.  

 

MAWASILIANO: 

Msajili Bodi ya Nyama Tanzania 

Area D, Mtaa wa Ndungai , Barabara ya Magufuli , Plot Na. 17 S.L.P 1344, Dodoma. Simu: +255 734 986291 Barua Pepe: barua@tmb.go.tz,   

MITANDAO YA KIJAMII 

TOVUTI: www.tmb.go.tz 

INSTA: bodiyanyama 

X: Bodiyanyamatz 

YOUTUBE: TANZANIA MEAT BOARD  

 

Kanda ya Mashariki-Dar es Salaam 0734 996 273  

Kanda ya Ziwa-Mwanza 0734 996 274  

Kanda ya Kaskazini-Arusha 0734 996 215 

 Kanda ya Nyanda za Juu Kusini-Mbeya 0734 996 216  

Kanda ya Magharibi-Tabora 0734 996 217  

Kanda ya Kati-Dodoma 0734 996 218 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

  
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 
TAASISI YA UTAFITI WA MIFUGO TANZANIA 

(TALIRI) 

 

 

 

IJUE TALIRI 

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa Sheria ya Bunge Namba 4 ya Mwaka 2012 kwa lengo la kuweka 

misingi ya kuibua teknolojia bora za mifugo, kuzitathmini na kuzisambaza kwa wafugaji kwa lengo la kuongeza uzalishaji wenye tija. 

DIRA YA TAASISI 

Kuwa Taasisi ya mfano katika utafiti wa mifugo inayochangia kuboresha maisha ya wafugaji na wadau wengine. 

DHAMIRA YA TAASISI 

Kubuni, kuendeleza, kusambaza na kukuza matumizi ya teknolojia zinazofaa kwa wadau ili kuboresha tija ya mifugo kwa uendelevu. 



 

Teknolojia bora za mifugo zilizozalishwa na TALIRI 

 

MAJUKUMU YA TAASISI; 

(1) Kufanya tafiti katika nyanja mbalimbali za mifugo Tanzania Bara, 

(2) Kupanga na kutekeleza mipango ya utafiti, kutoa misaada ya kitafiti, kuendeleza na kuratibu tafiti zote za mifugo nchini, 

(3) Kuweka vipaumbele vya utafiti wa mifugo na kuvioanisha (harmonization) na malengo ya kitaifa ili kuweka uthabiti wa tafiti zote za taasisi mbalimbali 

zikiwemo za kiserikali na zisizo za kiserikali, 

(4) Kuweka utaratibu wa namna ya kufuatilia maendeleo ya uhuishaji wa mipango ya tafiti za mifugo nchini na 

(5) Kutoa miongozo ya kulinda ubora wa utoaji wa huduma za utafiti 

 

TALIRI ina jumla ya vituo 8 vya utafiti vilivyopo kwenye kanda 7 nchini kama zinavyoonekana na anuani zake hapo chini; 

MAWASILIANO YA OFISI YA MAKAO MAKUU YA TALIRI NA OFISI ZA KANDA 
1. HQ; 

Mkurugenzi Mkuu  
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 
S. L. P 834, DODOMA 
Simu:+2550262962377 

Barua pepe; dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz 

tel:+255-0262962377
mailto:dg@taliri.go.tz
mailto:hq@taliri.go.tz


 
2. KANDA YA KATI (TALIRI MPWAPWA NA TALIRI KONGWA) 

TALIRI Mpwapwa  
Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kati 
S. L. P 202, DODOMA 
Barua pepe; mpwapwa@taliri.go.tz 
 
TALIRI Kongwa  
Afisa Mfawidhi Kongwa 
Taasisi ya Utafiti wa mifugo Tanzania (TALIRI) Kongwa 
S.L.P 5, Kongwa, DODOMA 
Barua pepe; kongwa@taliri.go.tz 
 

3. KANDA YA MASHARIKI (TALIRI TANGA) 
Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Mashariki 
S. L. P 5016, TANGA 
Simu; +255 733 021 522 
Barua pepe; tanga@taliri.go.tz 
 

4. KANDA YA KASKAZINI (TALIRI WEST KILIMANJARO) 
Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kaskazini 
S. L. P 147, Kilimanjaro 
Simu; +255 755 035 062 
Barua pepe; westkilimanjaro@taliri.go.tz 
 

5. KANDA YA NYANDA ZA JUU KUSINI (TALIRI UYOLE) 
Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini  
S. L. P 6191, Mbeya 
Simu; +255 710 495 933 
Barua pepe; uyole@taliri.go.tz 
 

6. KANDA YA KUSINI (TALIRI NALIENDELE) 
Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kusini  
S. L. P 1425, Mtwara 
Simu; +255 743 214 166 
Barua pepe; naliendele@taliri.go.tz 
 

7. KANDA YA ZIWA (TALIRI MABUKI) 

mailto:mpwapwa@taliri.go.tz
mailto:kongwa@taliri.go.tz
mailto:tanga@taliri.go.tz
mailto:westkilimanjaro@taliri.go.tz
mailto:uyole@taliri.go.tz
mailto:naliendele@taliri.go.tz


Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Ziwa 
S. L. P 124, Mwanza 
Simu; +255 733 872 878 
Barua pepe; mabuki@taliri.go.tz 
 

8. KANDA YA MAGHARIBI (TALIRI NSIMBO) 
Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Magharibi 
S. L. P 613, Mpanda 
Simu: +255 738 303 699 
Barua pepe: nsimbo@taliri.go.tz 
 

   

#taliriutafitikwamaendeleo 

 

 

 
 

 

 

YAJUE MASUALA MBALIMBALI KUTOKANA NA SHUGHULI ZINAZOFANYWA NA TALIRI KUPITIA VIPEPERUSHI MBALIMBALI 

VILIVYOANDALIWA NA TAASISI HIYO 

KIPEPERUSHI NAMBA 1; 

MRADI WA KUBORESHA KUKU WA ASILI YA KITANZANIA AINA YA HORASI 

UTANGULIZI 

Kituo cha Kanda cha Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI Naliendele) kilichopo mkoani Mtwara, Kusini mwa Tanzania, umbali wa takribani kilomita 
13 kusini mwa Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara-Mikindani, na kilomita 6 kusini-magharibi mwa Uwanja wa Ndege wa Mtwara. Kituo hiki kiko katika 
mwinuko wa mita 120 kutoka usawa wa bahari kinachosimamia tafiti za mifugo katika Kanda ya Kusini, inayojumuisha mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma.  

Mbali na shughuli zingine za kitafiti zinazoendelea kituoni hapo kwa sasa kituo hiki kinatekeleza Mradi wa Suluhisho la Mbari za Kuku kwa Ukanda wa 
Kitropiki “Tropical Poultry Genetic Solution (TPGS) unaolenga kuzalisha na kuboresha Kuku wa Asili ya Kitanzania Aina ya Horasi, ikiwa ni sehemu ya 
jitihada za kuboresha uzalishaji wa kuku wa asili nchini. 

mailto:mabuki@taliri.go.tz
mailto:nsimbo@taliri.go.tz


 

Majogoo ya kizazi cha awali cha Horasi                Matetea ya kizazi cha awali cha Horasi  

 

HORASI NI NINI? 

Horasi ni aina ya kuku wa asili ya Tanzania wanaopatikana kwa wingi katika Kanda ya Ziwa na maeneo ya kusini-magharibi mwa Tanzania. Aina hii ya 
kuku inatambulika kwa kuwa na shingo na miguu mirefu, ukuaji wa haraka, uwezo wa kustahimili mazingira magumu na mwili mkubwa zaidi ukilinganisha 
na kuku wengine wa asili. Kutokana na sifa hizi, TALIRI kituo cha Naliendele, kwa kushirikiana na Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI), kupitia 
mradi huo ilianzisha tathmini ya kina na kuweka mpango wa kuzalisha kuku hawa ili kuendeleza na kuzalisha kwa wingi kizazi cha kuku wa Horasi. 

LENGO LA MRADI 

Mradi unalenga kuzalisha na kuboresha kizazi cha kuku wa Horasi chenye: 

• Uzito wa angalau gramu 1,500 katika wiki 16 (miezi minne) 

• Uwezo wa kutaga mayai 200 – 240 kwa mwaka 

Huku kuku wa kienyeji asiyeboreshwa hufikia uzito wa gramu 1,200 – 1,500 kwa mwaka na kutaga wastani wa mayai kati ya 30-45 kwa mwaka.  



 

Kuku aina ya horas wakiwa bandani 

 

JINSI MRADI UNATEKELEZWA 

Uboreshaji wa vinasaba utahitaji kazi ya kuchagua kuku bora kwa kipindi cha takribani miaka sita kwa awamu ya kwanza, itakayojumuisha vizazi vitano 
hadi sita. Idadi ya kuku kwa kila kizazi itakuwa ni 450 (jogoo 50 na majike 400), kwa uwiano wa jogoo mmoja kwa majike 10. Hivyo, kila kizazi kitahusisha 
jogoo 50 wanaochanganywa na kuku jike 400.  

Katika kila kizazi, takribani asilimia 7–10 ya majogoo bora na asilimia 50 – 60 ya majike bora (pullets) watachaguliwa kuwa wazazi wa kizazi kijacho. 
Uchaguzi wa wazazi hufanyika wakiwa na umri wa wiki 16 (takribani miezi minne), lakini kwa upande wa majike, uchaguzi unategemea utendaji wa uzalishaji 
wa mayai, ambao hupimwa kati ya wiki ya 20 hadi 45 (takribani miezi 11). Kwa hiyo, kizazi kipya huzalishwa kila mwaka hadi vizazi sita vitakapokamilika. 

Kituo kinazalisha kuku hao kupitia teknolojia ya uhimilishaji ‘Artificial Insemination’, lengo ikiwa ni kuwa na uhakika wa taarifa za kitafiti kwa kila uzao. 

MUDA WA MRADI  

Hadi sasa Mradi unazaidi ya mwaka mmoja na unatarajiwa kukamilika ndani ya miaka 5 hadi 6, na mara baada ya kukamilika mbegu ya kuku wa Horasi 
itasambazwa kwa wafugaji kote nchini. 

FAIDA ZA MRADI KWA WAFUGAJI 

  Kuongeza kipato kupitia mauzo ya kuku na mayai 

  Kupata kuku wenye tija kubwa na wanaohimili mazingira ya kienyeji 

  Kuimarisha usalama wa chakula kwa jamii kupitia upatikanaji wa protini ya wanyama 



  Kukuza uchumi wa familia na jamii za wafugaji 

  

Muonekano wa yai lililorutubishwa kwa mbegu za jogoo 

 

 

Alama maalum ya utambulisho kwa kuku 

MKAKATI WA KITUO 

Kwa sasa kuku wa Horasi wanaendelea kufanyiwa majaribio katika kituo cha TALIRI Naliendele. Uzalishaji kwa wingi utaanza mara tu baada ya kukamilika 
kwa awamu za utafiti na kuku hao watasambazwa kwa wafugaji. 

 



 

Mbegu zilizovunwa kitaalamu kutoka kwa jogoo 

MAWASILIANO 

Mkurugenzi 

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kusini  

S. L. P 1425, Mtwara 

Simu; +255 743 214 166 

Barua pepe; naliendele@taliri.go.tz 

Tovuti; www.taliri.go.tz 

"Horasi – Kuku wa asili anayeboreshwa kwa mafanikio ya mfugaji wa Kitanzania." 

 

KIPEPERUSHI NAMBA 2; 

mailto:naliendele@taliri.go.tz
http://www.taliri.go.tz/


NG'OMBE BORA AINA YA MPWAPWA 

UTANGULIZI 

Baadhi ya mikoa hapa nchini hupata changamoto ya ukame na hali hiyo husababisha upungufu mkubwa wa maji na malisho. Ngombe aina ya Mpwapwa 

amezalishwa kwa ajili ya kukidhi mahitaji hayo ya malisho na uhaba wa maji bila kuathiri utoaji wa maziwa na nyama.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Jike la ng’ombe bora aina ya Mpwapwa 

  
LENGO LA KUZALISHA NG'OMBE AINA YA MPWAPWA  

 Ng’ombe aina ya Mpwapwa alizalishwa ili kuongeza lishe na kipato kwa wafugaji wa maeneo ya nyanda kame. Ng'ombe aina ya Mpwapwa anatoa maziwa 

mengi na nyama nyingi ukilinganisha na ng'ombe wa kienyeji na matunzo yake ni ya gharama nafuu, ukilinganisha na ng'ombe wa kigeni.  

Ng'ombe aina ya Mpwapwa ni matokeo ya mchanganyiko wa damu wa ng'ombe kutoka mabara ya Ulaya, Asia, Afrika na ng’ombe wa asili wa hapa nchini;   

 Umbile lake ni kubwa ukilinganisha na ng'ombe wa asili  

 Sehemu za joto na malisho yenye ubora wa wastani hutoa maziwa lita 6-8 kwa siku 

 Jike anapandwa akiwa na umri wa mdogo  kati ya miezi 19-24  

 Kuvumilia magonjwa mbalimbali ya mifugo mfano magonjwa yanayoenezwa na kupe, ukilinganisha na ng’ombe wa kisasa  

 Kutoa nyama nyingi kufikia kilo 230 baada ya miaka minne (4) ukilinganisha na 

ng'ombe wetu wa asili  

 

  



  

                                                      

 

 

 

 

 

 

 

Dume aina ya Mpwapwa 
 

  

MANUFAA KWA WAKULIMA KUTOKANA NA NG'OMBE AINA YA MPWAPWA 

Kuondokana na lishe duni na umaskini kwa kuongeza kipato kinachotokana na mauzo ya ng’ombe na mazao yake (maziwa, nyama na ngozi).  

 
           
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Dume aina ya Mpwapwa katika kundi la ng’ombe wa asili 
USAMBAZAJI WA NG'OMBE AINA YA MPWAPWA KWA WAKULIMA 

  

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania imesambaza mitamba na madume kwa wakulima na kuwashirikisha katika uzalishaji wa ng'ombe aina ya Mpwapwa 

 



kwa kuuziana wao kwa wao. Utaratibu huu unaharakisha usambazaji na uzalishaji wa ng'ombe aina ya Mpwapwa na kutoa majibu sahihi juu ya sifa za 

ng'ombe huyo katika mikono ya mkulima na mazingira yake. 

 

Ng’ombe jike aina ya Mpwapwa akiwa kwa mfugaji 
  

  

Kwa awasiliano 
MKURUGENZI MKUU  
TALIRI, 
S.L.P. 834, DODOMA, 
Barua Pepe: dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz 
Tovuti: www.taliri.go.tz  
 

  
  

KIPEPERUSHI NAMBA 3; 

MBUZI BORA AINA YA MALYA BLENDED 

http://www.taliri.go.tz/


 
UTANGULIZI  
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania imefanya juhudi za kuwezesha kupatikana mbuzi mwenye sifa ya kutoa maziwa na nyama katika mazingira ya 

mfugaji. Mbuzi huyu ni matokeo ya mchanganyiko wa mbuzi wa Asili ya Tanzania, Kamorai kutoka Pakistani na Boer kutoka Afrika ya Kusini.  

  

  

 

 

 

 

 

 

 

 
Mbuzi dume aina ya Malya Blended 

  

LENGO 

Lengo kubwa la kumzalisha mbuzi huyu ilikuwa ni kuwawezesha wafugaji kuboresha lishe, kuongezea kipato, kuchangia malighafi za viwanda na 

kupunguza umaskini.  

 Utafiti umeonesha kuwa, wafugaji wengi wanashindwa kufuga ng’ombe wa maziwa kutokana na gharama kubwa za upatikanaji  wa ng’ombe na matunzo  

UTAFITI  

Katika kumzalisha mbuzi huyu mambo muhimu yafuatayo yalizingatiwa:  

 Umbile kubwa kuliko mbuzi wa asili  

 Uwezo wa kuhimili joto kali na malisho yenye ubora wa wastani. 

 Uwezo wa kuhimili magonjwa ya mifugo ukilinganisha na mbuzi kutoka nje ya nchi. 

 Uwezo wa kuzaa mapacha  

 Kiwango kikubwa cha uzalishaji wa maziwa na nyama.  

 Kukua haraka ukilinganisha na mbuzi wa asili. 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mbuzi aina ya Malya Blended 
  

SIFA ZA MBUZI HAWA 

 Gharama za utunzaji ni nafuu ukilinganisha na ng’ombe wa maziwa. 

 Uwezo wa kutoa maziwa mengi kati ya lita 1 - 2 kwa siku 

 Uwezo wa kuzaa watoto mapacha wawili mpaka watatu  

 Wanakua haraka na kufikia uzito kilo 30 - 40 katika kipindi cha miaka 2 - 3  

 Wanaweza kuzaa mara tatu katika kipindi cha miaka miwili. 

ULISHAJI 

 Kama ilivyo kwa mbuzi wengine mbuzi hawa hulishwa mabaki ya mazao mashambani, kama mahindi, uwele, mtama na maharagwe.  

 Malisho yaliyopandwa.  

 Majani na matunda ya miti asili kama  mpopote (Leucaena), mkungugu na mtunduru.  

MAMBO MUHIMU KATIKA  

UFUGAJI  

Mfugaji awe muangalifu kuepusha mbuzi wasizaliane katika ukoo kwani wakizaliana mambo yafuatayo yanaweza kutokea: 

 Watoto wanaweza kuzaliwa wakiwa vilema  



 Watoto watakuwa dhaifu na kufa mapema  

 Ukuaji wa watoto utakuwa ni wa taratibu  

Ili kuepusha tatizo hilo, hakikisha kuwa dume halipandi watoto wake.  

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Mbuzi aina ya Malya Blended 

USAMBAZAJI 

TALIRI imesambaza mbuzi hawa katika maeneo mbalimbali nchini.   

 MIPANGO ENDELEVU  

Lengo la Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania ni kuhakikisha kuwa wafugaji wengi wananufaika na mbuzi bora katika kuboresha lishe na kuongeza kipato 

ili kuondokana na umasikini na kuchangia malighafi za viwanda. 

Kwa mawasiliano zaidi: 
Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 
S.L.P 834 
DODOMA 
Barua pepe: Barua Pepe: dg@taliri.go.tz /hq@taliri.go.tz 
Tovuti: www.taliri.go.tz   

 



  

KIPEPERUSHI NAMBA 4; 

UTAFITI WA UFUGAJI BORA WA KUKU WA ASILI 
 

UTANGULIZI  
Utafiti wa kuku wa asili ni mojawapo ya tafiti zinazofanywa na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania. Tafiti hizo zinalenga koo saba za kuku wa asili ambazo 
ni Kuchi, Kishingo, Sasamala, Kisunzu, Mtewa (Chikwekwe), Bukini na Kuku wa kawaida.  
  
SIFA ZA KUKU WA ASILI  
· Huatamia na kuangua vizuri  
· Hujitafutia chakula chao wenyewe ila ni vema kupewa chakula cha ziada chenye lishe bora 
· Hurudia haraka afya zao baada ya kipindi cha matatizo 
· Hujilinda na maadui ila ni vema kuimarisha mabanda 
· Huvumilia magonjwa mengi lakini ni vyema kuwakinga dhidi ya magojwa 
 kama mdondo, ndui na magojwa mengine yanayosababishwa na vimelea mbalimbali. 
 

Kuku wa asili aina ya Horas 
 

LENGO LA UTAFITI HUU 
Lengo kuu katika kufanya tafiti katika koo hizo saba za kuku ni: 
· Kuwazalisha/kuwatunza ili wasije kupotea baadae 
· Kuangalia tofauti zao katika tabia kwa mwonekano wa nje (utagaji, uanguaji, uleaji vifaranga, aina ya nyama, ustamilivu wa magojwa nk) 
· Kuangalia tofauti katika vinasaba vyao 
· Kutengeneza kuku wa asili mwenye sifa nzuri kama (utagaji mayai mengi, uatamiaji na utotoaji mzuri, kulea vifaranga vizuri, uwezo wa kuvumilia magojwa 



n.k.) 
· Kutoa ushauri kwa wafugaji baada ya utafiti na kupata kuku wenye tija. 
  
FAIDA ZA UFUGAJI WA KUKU 
· Huu ni mradi unatoa mazao kwa muda mfupi 
· Ni rahisi kufuga, hutupatia chakula, 
· Huongeza kipato, pia ni chanzo cha ajira 
· Hutupatia mbolea  
   
SIFA ZA KUKU WA KUZALISHA  
· Utoaji wa mayai kwa mwaka uwe mzuri na umbile na muonekano wake uwe wa kuridhisha 
· Uvumilivu wa maradhi na uwezo wa kukua haraka 
· Uwezo mkubwa wa mwili kutengeneza chakula kuwa mayai au nyama na kuotesha manyoa haraka 
· Ulaji wa chakula uwe wa wastani ukilinganisha na uzalishaji wake 
· Utagaji uwe wa muda mrefu kabla ya kupumzika na pia awe na uwezo wa kuatamia na kuangua vifaranga wengi na kuwalea 
  
SIFA ZA BANDA BORA LA KUKU WA ASILI 
· Banda liwe lenye kuingiza mwanga na hewa safi ya kutosha 
· Banda imara lenye kuzuia upepo mkali na lisiloruhusu maji kusimama au kuingia ndani 
· Banda liwe na nafasi ya kutosha kulingana na idadi ya kuku 
· Banda liwe sehemu inayofikiwa kiurahisi kurahisha huduma 
   
VIFAA VINAVYOTAKIWA KATIKA BANDA  
· Vyombo vya maji 
· Vyombo na chakula 
· Eneo au chanja za kupumzikia kuku 
· Eneo la kutagia 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mchoro wa bandala la kuku 



 
UGONJWA WA MDONDO 
Ugonjwa huu husababishwa na virusi vya mdondo. Huathiri kuku marika yote na huweza kuua kuku wengi kwa wakati mmoja.  
Dalili: 
Kuku huacha kula, huharisha kinyesi cha kijani na hupumua kwa shida. Hutoa kamasi na kupiga chafya, huzunguusha    kichwa na kutembea kinyumenyume 
 Tiba na kinga: 
Ugonjwa huu hauna dawa. Kuku wapewe antibaiotiki kupunguza maambukizi mapya. Ugonjwa huu hukingwa kwa kuwapa kuku chanjo stahimilifu ya 
mdondo na hurudiwa kila baada ya miezi mitatu. 
VIROBOTO NA UTITIRI (Visumbufu) 
Viroboto vya kuku hupendelea sana kukaa sehemu za kichwa cha kuku. Viroboto na utitiri husumbua kuku na kusababisha uzalishaji wa kuku hushuka 
sana kwa vile kuku hutumia muda mwingi kujikwangua pasipo kula chakula  
Tiba: 
Tumia dawa za kuua wadudu kama vile Akheri powder au dudu dust. 
Kinga: 
Paka chokaa kwenye banda mara moja kila mwaka, hakikisha sakafu ya banda si vumbi (siliba sakafu kwa udongo wa ufinyanzi au kinyesi cha ng’ombe). 
Weka fito au vichanja vya kupumzikia kuku. 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuku wa kawaida 
 
 
UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU  
Kwa ufugaji wenye tija, uwekaji wa kumbukumbu zifuatazo ni muhimu: 
· Chakula 
· Idadi ya kuku 
· Matibabu 
· Uzalishaji 
· Mauzo 
 

BAADHI YA KOO ZA KUKU WA ASILI 



  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Kuchi                                                                Kisunzu  
  
  
  
  
  
  
  

  

 
 
 
 
 
 
 
 

Bukini                                                                   Chikwekwe 
 
 



 
Sasamala na Kishingo                                           Kuku wa kawaida 

 
 

 
 

Cage ya kufugia kuku 
 
 
 
 
 



 
 
Kwa mawasiliano zaidi 
  
Mkurugenzi Mkuu 
TALIRI 
S.L.P 834, Dodoma 
Barua pepe: dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz 
Tovuti: www.taliri.go.tz 
  

 
  

 
 KIPEPERUSHI NAMBA 5; 
 
JIWE LISHE KWA AJILI YA MIFUGO KULAMBA 
  
 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) imefanya juhudi za kuwezesha kupatikana kwa vyakula vya mifugo vinavyokidhi mahitaji ya wanyama mbali 

mbali. Miongoni mwake ni jiwe lishe la kulamba ambalo limetengenezwa kwa malighafi mbali mbali zinazopatikana kirahisi kwenye maeneo ya wafugaji 

LENGO 

Lengo kubwa la kutengeneza jiwe hili ni kumuwezesha mfugaji kutumia jiwe moja lenye viini lishe vya madini, protini na wanga vinavyofaa kwa mnyama 
kwa wakati mmoja badala ya kutumia mawe yenye viini lishe vya aina moja tu  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Muonekano wa Jiwe lishe la kulamba wanyama wanaocheua 
 



SIFA ZA JIWE HILI 

· Lina viini lishe vya protini, wanga na madini 

· Lina ladha inayovutia kwa mnyama 

· Linafaa kutumiwa na wanyama aina zote wenye uwezo wa kulamba na kutafuna 

· Lina bei nafuu  

  

LISHE MUHIMU NDANI YA JIWE 

Jiwe hili lina mchanganyiko wa vyakula vifuatavyo: 

· Pumba ya mahindi 

· Molasisi 

· Mashudu ya alizeti 

· Chumvi na 

· Madini 

  

ULISHAJI 

· Jiwe hutundikwa kwenye banda la mifugo sehemu inayofikiwa na mnyama kwa urahisi. 

Mnyama huweza kulamba muda wote na akiwa katika hali yoyote ya kiafya 
 
MAMBO YA MUHIMU KATIKA UFUGAJI  

Ni vema Mfugaji kuwa muangalifu katika kutumia vyakula vyenye viini lishe vyote muhimu kwa mnyama anayefugwa.  

Ni muhimu pia kutumia vyakula vyenye gharama ndogo ili kuweza kupunguza gharama za uzalishaji na hivyo kuongeza faida katika ufugaji. 

  

Angalizo 

Mnyama wa aina yoyote anahitaji vyakula vinavyomuwezesha kukua, kumuongezea nguvu na joto na kulinda mwili dhidi ya magonjwa. Kwa sababu hizi ni 

vema mfugaji ahakikishe kuwa mifugo inapata vyakula bora na maji safi ili kuwa na afya bora na uzalishaji wenye tija. 

  
USAMBAZAJI 

Jiwe hili kwa sasa linasambazwa na TALIRI ili kuendelea kupata maoni ya wadau juu ya faida na changamoto za matumizi yake.  

  

 

 

 

 



 

 

 

 

 

Jinsi ya kuning’iniza jiwe lishe kwenye mabanda ya mifugo 

 

 

MIPANGO ENDELEVU   

Lengo la Taasisi ni kuhakikisha kuwa wananchi wengi wanaofuga wanapata bidhaa bora zinazokidhi mahitaji ya mifugo yao kwa gharama nafuu na kwa 

kutumia malighafi za asili zipatikazo kwenye maeneo ya wafugaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Mbuzi wakifurahia kulamba jiwe lishe 

  

 

 
Kwa mawasiliano zaidi 
Mkurugenzi Mkuu 



Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) 
S.L.P. 834 
DODOMA  
Barua pepe: dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz 
Tovuti: www.taliri.go.tz   
 
  

 
 
  

 
  

KIPEPERUSHI NAMBA 6; 

MALISHO AINA YA CENCHRUS CILIARIS (NYAKACHIMBU)  
 

UTANGULIZI 

Nyasi ni chakula kikuu kwa wanyama wanaocheua (ng’ombe, mbuzi, kondoo nk). Wanyama hao wana uwezo mkubwa wa kula na kutumia vizuri mimea 

ya nyasi kuliko wanyama wasio cheua.  

 

Matokeo ya ulishaji wa mimea hii kwa    mifugo yanaweza kuwa mazuri kwa kiasi kikubwa au si mazuri kutegemea na ubora na kiasi cha nyasi. Uchomaji 

wa mioto na ulishaji wa kupita kiasi katika mbuga za malisho ni sababu kubwa zilizosababisha upoteaji wa nyasi bora za malisho. Kwa bahati mbaya 

matokeo ya ulishaji malisho ya asili pekee katika maeneo ya kanda ya kati si mazuri hasa wakati wa kiangazi. Nyasi zilizopo ni chache, zenye lishe duni 

ambapo mifugo hawapendi sana kuzila. Aidha, uchomaji ovyo wa mioto na ulishaji wa nyasi usiozingatia utaratibu husababisha uhaba wa marisho. Hali hii 

inaendelea kusababisha upungufu mkubwa wa uzalishaji wa mifugo, utoaji wa maziwa na hatimae husababisha umaskini na afya duni kwa watumiaji wa 

bidhaa hizo. 

  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 
 
 
 
 

Nyasi aina ya Cenchrus ciliaris 
 
UTAFITI 
Taasisi ya Utafiti wa mifugo (TALIRI), imefanya utafiti kwa ajili ya kuboresha malisho katika maeneno ya hali ya ukame katika kanda ya kati. Matokeo ya 
utafiti huo yameonesha kuwa nyasi za aina ya Nyakachumbu (kigogo) ‘buffel grass’ (kiingereza) au Cenchrus ciliaris kwa lugha ya kisayansi, ni bora sana 
na zinapendekezwa zitumike kuboresha malisho katika maeneo ya kanda ya kati. 
  

UBORA WA CENCHRUS CILIARIS (NYAKACHIMBU) 
  
▪ Huweza kustawi hata katika maeneo yenye mvua ndogo (mm. 375-750) 

▪ Hustahimili sana hali ya ukame. Mizizi yake inaweza kukuka na kuteremka hadi mita 2 chini ya ardhi baada ya miezi 7 kutoka siku ya uoteshaji. 

▪ Mimea hii ina uwezo mkubwa wa huzuia utoaji na ukuaji wa mimea isiyotakiwa katika malisho (magugu). 

▪ Mimea hii inaweza kuenea shambani kwa urahisi kwa uotaji wa mbegu na mashina yanayosambaa chini ya ardhi. 

▪ Huvumilia kwa kiasi kikubwa madhara ya mioto inayotokea mara kwa mara katika mbuga za malisho. 

▪ Huzaa malisho mengi. Huweza kuzaa tani 6-10 za majani makavu/hekta. 

▪ Mimea hii huwa na protini kiasi cha asilimia 6 – 7 mara baada ya kuchanua maua. 

▪ Mifugo hupenda sana kula nyasi hizi hata kama zimekauka. 

▪ Huongeza sana ukuaji na unenepaji wa  mifugo. 

▪ Huongeza utoaji mkubwa wa maziwa. 

▪ Nyasi hizi zinaweza kuhimili madhara ya  kulishwa shambani na mifugo  kupita kiasi. 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

Mfugaji akiwapelekea mifugo wake majani aina ya Nyakachimbu 
 

 

 

 

 

UOTESHAJI WA MALISHO 

Mbegu za malisho hupatikana Vituo vya TALIRI- Mpwapwa, Kongwa, Tanga, Mabuki, West Kilimanjaro na katika mashamba ya mbegu za malisho ya 

Wizara ya Vikuge na Langwira. 

▪ Maandalizi ya mbegu. 

▪ Chagua mbegu/mashina  bora ili uotaji uwe mzuri. 

▪ Andaa mbegu ya kutosha kama kilo 8-10 kwa kupandwa katika hekta moja. 

  

Maandalizi ya shamba 

▪ Safisha shamba kwa kuondoa vichaka, miti, mawe na kadhalika. 

▪ Lima vizuri ikiwezekana kwa jembe la ng’ombe au trekta. 

▪ Kama shamba liko kwenye mteremko tengeneza makingamaji ili kuhifadhi maji na kuzuia mmonyoko wa udongo. 

▪ Mwaga samadi ya ng’ombe ili kuongeza rutuba katika udongo. 

▪ Sawazisha shamba lako vizuri kabla ya kupanda. 

  

Namna ya kupanda 

▪ Panda mbegu kwa kumwaga na kusambaza juu ya shamba 

Unaweza pia kupanda mbegu au mashina katika mistari iliyo katika umbali wa  

sentimita 50-60 (nusu hatua) 



▪ Unaweza pia kupanda mbegu/mashina juu ya makingamaji katika shamba la mazao mengine. 

  

Utunzaji wa malisho 

▪Ondoa magugu shambani kwa jembe na mengine kwa kung’oa kwa mkono. 

▪ Usiruhusu mifugo kula malisho kupita kiasi. Mashina ya mimea yanatakiwa yabaki na afya nzuri ili yaweze kuchipuka tena na kukua vizuri. 

▪ Malisho yakatiwe chini, na shamba lisafishwe kabla ya msimu mpya wa mvua ili kuruhusu uotaji mzuri wa malisho. 

▪ Zuia malisho yasiungue kwa moto kwa kulima barabara ya kinga kuzunguka shamba lote. 

 
 

Shamba la nyasi aina ya Cenchrus ciliaris 

Kwa mawasiliano:  

Mkurugenzi Mkuu 

TALIRI 



S.L.P. 834, DODOMA 

E-mail: dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz   

Tovuti: www.taliri.go.tz  

  

 

  

 KIPEPERUSHI NO 7; 

PANDA NYASI AINA YA CHLORIS GAYANA (Rhodes grass) KUBORESHA MIFUGO  

UTANGULIZI 

Nyasi ni chakula kikuu kwa wanyama wanaocheua (ng’ombe, mbuzi, kondoo nk). Wanyama hao wana uwezo mkubwa wa kula na kutumia vizuri mimea 

ya nyasi kuliko wanyama wasio cheua.  

 

Matokeo ya ulishaji wa mimea hii kwa    mifugo yanaweza kuwa mazuri kwa kiasi kikubwa au si mazuri kutegemea na ubora na kiasi cha nyasi. Uchomaji 

wa mioto na ulishaji wa kupita kiasi katika mbuga za malisho ni sababu kubwa zilizosababisha upoteaji wa nyasi bora za malisho. Kwa bahati mbaya 

matokeo ya ulishaji malisho ya asili pekee katika maeneo ya kanda ya kati si mazuri hasa wakati wa kiangazi. Nyasi zilizopo ni chache, zenye lishe duni 

ambapo mifugo hawapendi sana kuzila. Aidha, uchomaji ovyo wa mioto na ulishaji wa nyasi usiozingatia utaratibu husababisha uhaba wa marisho. Hali hii 

inaendelea kusababisha upungufu mkubwa wa uzalishaji wa mifugo, utoaji wa maziwa na hatimae husababisha umaskini na afya duni kwa watumiaji wa 

bidhaa hizo 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

Chloris gayana kwenye Kituo cha TALIRI-Mpwapwa 

 UTAFITI 
Utafiti uliofanyika kwenye Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania, Mpwapwa na sehemu nyingine hapa nchini umeonesha kwamba nyasi aina 

ya Chloris gayana ni bora sana na zinapendekezwa zitumike kuboresha maeneo ya malisho kuanzia sehemu zenye mvua nyingi hadi sehemu 

za ukame (temperate and sub-tropical, humid to sub-humid to semi-arid). 

 UBORA WA CHLORIS GAYANA 

▪ Huweza kustawi hata katika maeneo yenye mvua kidogo (mm. 700-1250) 

▪ Mimea hii pia inaweza kustawi vema kwenye mchanganyiko wa mikunde aina ya ‘Stylo, Siratro, Glycine, na pia Tropical kudzu’. 

▪ Mimea hii inaweza kuenea shambani kwa urahisi kwa utoaji wa mbegu na mashina yanayotambaa juu ya ardhi. 

▪ Hutoa malisho mengi, huweza kuzalisha tani 8-12 za majani makavu (hay)/hekta. Tani nyingi zaidi huweza kuvunwa kwa mwaka kwenye 

maeneo yenye rutuba na mvua nyingi. 

▪Mimea hii huwa na protini kiasi cha asilimia 5-6 mara baada ya kuchanua maua. Mifugo hupendelea kuila sana hasa kabla ya kukomaa na 

kukauka 

▪ Hufaa sana kwa hifadhi ya malisho ya kiangazi (hay) yakivunwa wakati yanapoanza kutoa maua. 

▪ Huongeza sana ukuaji na unenepaji wa mifugo. Huongeza kiasi kikubwa cha utoaji wa maziwa. 

  

 

 

 

 

 

Mbegu za Chloris gayana zilizokomaa 
 

UOTESHAJI WA MALISHO 

Maandalizi ya mbegu 



▪ Mbegu hupatikana kwenye vituo vya Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI), Uyole, Mpwapwa na katika mashamba ya mbegu za 

malisho ya Wizara ya Vikuge na Langwira. 

▪ Chagua mbegu/mashina bora ili uotaji uwe mzuri. 

▪ Andaa mbegu ya kutosha kama kilo 10 kwa kupandwa katika hekta moja. 

 Maandalizi ya shamba 

▪ Safisha shamba kwa kuondoa vichaka, miti, mawe na kadhalika. 

▪ Lima vizuri ikiwezekana kwa jembe la ng’ombe/trekta. 

▪ Kama shamba liko kwenye mteremko tengeneza makingamaji ili kuhifadhi maji na kuzuia mmomonyoko wa udongo. 

▪ Sawazisha shamba lako vizuri kabla ya kupanda. 

▪ Mwaga samadi ya ng’ombe ili kuongeza rutuba katika udongo. 

 Namna ya kupanda 

▪ Hakikisha kwamba unapanda wakati mvua za kutosha zimeanza kunyesha 

▪ Panda mbegu kwa kumwaga na kusambaza juu ya shamba. 

▪ Unaweza pia kupanda mbegu au mashina katika mistari iliyo katika umbali wa sentimita 50-60 (nusu hatua) 

▪ Unaweza pia kupanda mbegu/mashina juu ya makingamaji katika shambala mazao mengine. 

 Utunzaji wa malisho 

▪ Ondoa magugu shambani kwa jembe na mengine kwa kung’oa kwa mkono. Kazi hii ifanyike mara baada ya kutambua vizuri mimea uliiyopanda 

ilivyo ili kuepuka kung’oa au kulima mimea unayoihitaji. 

▪ Usiruhusu mifugo kula malisho kupita kiasi. Mashina ya mimea yanatakiwa yabaki na afya nzuri ili yaweze kuchipua tena na kukua vizuri. 

 

  

 

 



 

Uvunaji wa Mbegu za Chloris gayana zilizokomaa 
 

 

 

 

 

Kwa mawasiliano:  

Mkurugenzi Mkuu 

TALIRI 

S.L.P. 834, DODOMA 

E-mail: dg@taliri.go.tz AU hq@taliri.go.tz   

Tovuti: www.taliri.go.tz  

  

 

 

  

 

 



 

KIPEPERUSHI NAMBA 8; 

UZALISHAJI WA MALISHO BORA YA ALFALFA/ LUCERNE/ Medicago sativa (TALIRIALFA 1) 

  

Utangulizi 
Alfalfa (Medicago sativa) ni malisho ya jamii ya mikunde ambayo yanatajwa kuwa ni malisho bora kwa mifugo ya kila aina kwani yana virutubisho vingi vya 

aina mbalimbali kama vitamini A, B, C, D na K, protini (18% CP), madini ya chuma, madini ya kopa nk. Mizizi yake huenda umbali wa mita 2 hadi 4 chini 

ya ardhi hivyo hustahimili ukame. Malisho haya yanastawi kwenye maeneo yenye viwango mbalimbali vya hali ya hewa na aina za udongo pia malisho 

haya yanaweza kudumu kwa muda zaidi ya miaka 12 shambani tangu kupandwa. 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uzalishaji wa malisho ya Alfalfa/Lucerne (Medicago sativa) 

 

   1. MAANDALIZI YA SHAMBA 

i) Maandalizi ya shamba hufanyika kwa; 

• Kuchagua eneo lenye udongo wenye rutuba na pH 6.2-7.5 au kuboresha udongo kwa kuweka mbolea ya samadi.  

• Kuchagua eneo lisilo na mmomonyoko wa udongo au lisilo tuamisha maji  

• Kufyeka vichaka na miti kwani mimea hii hupunguza uzalishaji kwa kiasi kikubwa sana kwenye maeneo yenye kivuli.  

• Kutifua bila kuchimba udongo wa chini usio kuwa na rutuba   

• Kutengeneza vitalu vya kusia mbegu za Alfalfa (Medicago sativa) 
  
ii) Kuchagua Mbegu  



Ni mhimu kuzingatia yafuatayo wakati wa kuchagua mbegu ili kuepuka hasara ya kutoota, kwani mbegu huuzwa kwa bei ghali ukilinganisha na bei ya 
mbegu za malisho mengine aina ya mikunde.  

• Mbegu zilizo hakikiwa uotaji wake  

• Mbegu zilizopepetwa vizuri na zilizohifadhiwa mahali salama (pasipo na unyevu nyevu au wadudu waharibifu).  

• Mbegu ambayo haijakaa muda mrefu sana tangu kuvunwa  

• Kununua mbegu kwa watu au Taasisi zinazoaminika mfano TALIRI. 
  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mbegu za Alfalfa/Lucerne (Medicago sativa) zilizo andaliwa tayari kwa kupandwa 
  

2. UPANDAJI WA MBEGU ZA ALFALFA  

Mbegu hupandwa kwenye vitalu au udongo uliosambazwa vizuri na wenye rutuba ya kutosha kwa: 

• Kutenga kilo 5 mpaka 6.5 kwa kila ekari moja, 

• Kuchora mistari kwenye tuta yenye kina cha milimita 10-15 na umbali wa sentimita 60 kati ya mstari na mstari kisha kusia mbegu iliyochanganywa 
na mchanga laini kwenye mistari na kufukia kwa udongo kidogo sana au kuacha bila kufukia na 

• Kumwagilia maji kidogo kuwezesha mbegu kushikana na udongo vizuri kama kutakuwa na uhitaji wa maji kwenye udongo 
 
 
 
 
 
3. UTUNZAJI WA ALFALFA SHAMBANI  

Yafuatayo ni matunzo ya malisho ya alfalfa shambani;   



• Kupalilia, kuondoa magugu na kurudishia udongo kwenye mimea  

• Kuweka mbolea inayoboresha maua kwa ajili ya kuzalisha mbegu bora 

• Kupulizia dawa ya kuuwa wadudu wasumbufu wa majani au maua 

• Kumwagilia maji. 
4. UVUNAJI WA ALFALFA 

4.1 Mbegu 
Mbegu ya Alfalfa huvunwa baada ya kuona asilimia 65-75 ya vikonyo (pods) zimekuwa na rangi ya ‘brown’ (miezi minne hadi mitano) baada ya kusia au 

kukata (toping-up). Mbegu huvunwa kwa kuchambua zile zilizo komaa vizuri na kuzianika tayari kwa kutwangwa, kupepetwa kisha kuhifadhiwa. Hekta moja 

huweza kuzalisha mbegu kati ya kilo 250 mpaka 500 kutegemea aina ya utunzaji.  

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Malisho ya Alfalfa/Lucerne (Medicago sativa) kwenye shamba la TALIRI Mpwapwa 

 4.2 Malisho ya mifugo. 
Uvunaji wa malisho haya hufanyika baada ya siku 30-35 tangu kusia mbegu kisha baada ya mvuno wa kwanza itaweza kuvunwa tena kati ya wiki 5 hadi 7 

baada ya mvuno wa mwanzo. Kama matunzo bora yatazingatiwa hekta moja huzalisha kiasi cha tani 15-20 ya malisho. 

ANGALIZO 
Zalisha mbegu za Alfalfa wakati wa kiangazi kwani uwepo wa mvua nyingi huathiri maua.  

 

 

 

 

 

 

 

 Kwa mawasiliano zaidi   



Mkurugenzi  

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kati 

S.L.P. 202, MPWAPWA  
Simu /Fax +255 26 2320853  
E-mail: mpwapwa@taliri.go.tz  
Tovuti; www.taliri.go.tz 
 

 
 
 
KIPEPERUSHI NAMBA 9; 
UTAFITI WA MALISHO 

UTANGULIZI 

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania kupitia Idara yake ya Malisho ya mifugo imefanya Utafiti kwa ajili ya kuboresha malisho katika maeneo ya ukame 
yaliyopo kanda ya kati. 
Matokeo ya utafiti huo yameonyesha kuwa nyasi aina ya CENCHRUS CILIARIS (BUFFEL GRASS) na CHLORIS GAYANA (RHODES GRASS), mikunde 
inayo tambaa ni malisho ambayo hutumika kuboresha malisho kama chakula cha ziada. Aina za mikunde iliyo fanyiwa utafiti na kuonyesha mafanikio katika 
maeneo kame ni CLITORIA TERNATEA (Blue Pea) na MACROPTILIUM ATROPURPUREUM (SIRATRO)  na pia miti malisho jamii ya mikunde kama vile 
LEUCAENA PALLIDA (MLUSINA)  na  GLIRICIDIA SEPIUM   ni bora sana na zinapendekezwa  zitumike kuboresha malisho katika maeneo ya kanda ya 
kati na maeneo mengine kwa ujumla. 
 
AINA ZA MALISHO BORA ZINAZOPENDEKEZWA 
  
1.CENCHRUS CILIARIS (BUFFEL GRASS) 

  

  
 
 
  

  
 

 

• Hustawi katika maeneo yenye mvua ndogo (mm 375-750) 

• Hustahimili ukame kwani mizizi yake hufikia mita 2 chini ya ardhi katika kipindi cha miezi 7 kutoka siku ya uoteshaji. 

• Huzuia uotaji na ukuaji wa magugu. 

http://www.taliri.go.tz/


• Huenea shambani kwa urahisi kwani hutoa mbegu na machipukizi kwa wingi 

• Hutoa mavuno kiasi cha tani 6-10/hekta 

• Huvumilia madhara ya moto na uvunwaji wa mara kwa mara 

• Huwa na protini kiasi cha asilimia 6-7 mara baada ya kuchanua maua 

• Mifugo hupenda sana kula nyasi hizi 

• Kiasi cha kilo 8-15 za mbegu zinahitajika kupanda hekta moja 
2. CHLORIS GAYANA (RHODES GRASS) 

 

 

 

 

 

 

 

 

• Hustawi kwenye mvua ya wastani (mm700-1250) 

• Hustawi vema ikichanganywa na mikunde 

• Huenea shambani kwa urahisi kwani hutoa mbegu na machipukizi kwa wingi 

• Huwa na protini kiasi cha asilimia 5-6 

• Hutoa mavuno kiasi cha tani 8-12 kwa hekta kutegemeana na hali ya mvua na rutuba. 
  
3. CLITORIA TERNATEA (Blue Pea) 

 

 

 

 

 
 

• Ina protini kiasi cha asilimia 10-20. 

• Hutoa mavuno kiasi cha tani 3-5 kwa hekta 



• Huvumilia madhara ya moto na uvunwaji wa mara kwa mara 

• Upandaji ni rahisi hasa kwa mbegu (kilo 3-4 kwa hekta) 

• Huvumilia ukame (mvua kiasi cha mm 375-750) 

• Ni rahisi kuchanganya na malisho aina ya nyasi kama Chloris gayana 

• Inarutubisha ardhi kwa kujitengenezea Nitrojeni 
 

4. MACROPTILIUM ATROPURPUREUM (SIRATRO) 

 

 

 

 

 

 

 

 

• Ina protini kiasi cha asilimia 10-20. 

• Hutoa mavuno kiasi cha tani 3-5 kwa hekta 

• Huvumilia madhara ya moto na uvunwaji wa mara kwa mara 

• Upandaji ni rahisi hasa kwa mbegu (kilo 4-6 kwa hekta) 

• Huvumilia ukame (mvua kiasi cha mm375-750) 

• Inarutubisha ardhi kwa kujitengenezea Nitrojeni 

  
5. LEUCAENA PALLIDA (MLUSINA) 

 

  
 

 

 

 

 



                                                                                                        

• Huvumilia viroboto wa mimea (psyllid) 

• Hustawi kwenye maeneo yenye mvua kuanzia mm 500-1000 

• Hustahimili aina nyingi za udongo isipokuwa unaotuwamisha maji 

• Hukua mapema na kutoa mavuno mengi kiasi cha tani 7-20 kwa hekta 

• Majani yake yana kiwango kikubwa cha protini (29-35%) 

• Hurutubisha udongo kwa kujitengenezea nitrojeni 

• Hufaa kwa kuni 

 

6. GLIRICIDIA SEPIUM 

  
 

 

 

 

 

 

 

 

 

• Mti hukua hadi kufikia urefu wa mita 12 

• Hustawi katika maeneo yenye mvua kuanzia mm 600-3500 

• Hustahimili aina nyingi za udongo isipokuwa unaotuamisha maji 

• Hukua haraka na kutoa mavuno kiasi cha tani 7-20 kwa hekta 

• Majani yana kiwango cha protini asilimia 18-30 

• Hurutubisha udongo kwa kujitengenezea nitrojeni 

• Huafaa kwa mbao 
  
Kwa mawasiliano zaidi; 
Mkurugenzi  

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya Kati 

S.L.P. 202, MPWAPWA  
Simu /Fax +255 26 2320853  



E-mail: mpwapwa@taliri.go.tz  
Tovuti; www.taliri.go.tz 
 

 

KIPEPERUSHI NAMBA 10; 

UHIFADHI WA MALISHO 
Utangulizi: 
Mavuno ya malisho katika sehemu za tropiki hutofautiana kwa wingi na ubora kutegemeana na aina, ukomavu, hali ya hewa, rutuba ya udongo na matunzo. 
Majani na miti malisho yaliyovunwa huhifadhiwa ili kutumika wakati wa upungufu wa malisho kipindi cha kiangazi. Hifadhi ya malisho inaathiriwa na 
mabadiliko ya hali ya hewa, uzalishaji hafifu na uelewa mdogo wa mbinu za uhifadhi. 
  
MADHUMUNI  
Madhumuni makuu ni kuhimiza uhifadhi na hifadhi ya malisho na kuhakikisha upatikanaji wa chakula cha mifugo wakati wa upungufu wa malisho ili 
kuongeza tija katika uzalishaji wa mifugo. Uhifadhi wa malisho unaoambatana na mbinu bora za kushindilia, kufunga na kusindika malisho huwezesha 
eneo dogo kuhifadhi malisho mengi ya kutosha. 
 
Lengo la Uhifadhi: 
1) Kukidhi mahitaji ya chakula cha mifugo wakati wa kiangazi. 
2) Kutunza ubora wa chakula- kuhifadhi viinilishe vya chakula 
3) Kupunguza eneo la kuhifadhia – kushindilia majani katika marobota 
4) Kupata faida ya mazao ya mifugo kama maziwa na nyama wakati wa ukame  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mafunzo ya uhifadhi wa malisho 
 

Aina za Uhifadhi: 
Zipo aina kuu tatu za Uhifadhi malisho, nazo ni: 
1) Uhifadhi wa majani makavu (Hei)   



2) Uhifadhi wa majani mabichi (Saileji) 
3) Uhifadhi wa majani ya miti malisho (Dry Leaf meals)  
 
  
1.  Uhifadhi wa majani makavu (hei) 
Uhifadhi huu unalenga kuhifadhi majani katika hali ya ukavu. Hii inaweza kufanywa kwa kuvuna na kuhifadhi au kuyaacha shambani makavu bila kuyavuna. 

a) Kuvuna na kutunza (hei):  

Uhifadhi huu unalenga kuvuna majani mabichi yaliyofikia hatua ya kuchanua, kuyakausha na kuyahifadhi. Hii ina maana viinilishe vinakuwa katika hali ya 

kiwango cha juu. Uhifadhi huu unaweza kufanywa kwa namna mbili: 

I. Uvunaji wa mkono: Kutumia zana kama siko, panga na sanduku la hei na kamba za kufungia kwa ajili ya kuhifadhi. Nyasi na mikunde 
itambaayo inafaa kuhifadhiwa kwa namna hii. Ni vema kuvuna wakati kuna jua ili majani yakauke na kufungwa kwa kamba kwenye sanduku 
kwa kushindilia. Hii inasaidia Uhifadhi uchukue nafasi ndogo badala ya kutunza tu bila kufunga.  

II. Uvunaji wa mashine:  Namna hii ya uvunaji hufanywa kwa kutumia mashine kama trekta, fyekeo, reki na mashine ya kufunga (bailer). 
  
b) Kutunza shambani (standing hay) 
Uhifadhi huu wa malisho unalenga kuyaacha malisho shambani bila kuingiza mifugo eneo hilo ili yaweze kustawi na kuwa akiba ya chakula wakati wa 
kiangazi. Hivyo ulishaji wake unaweza kufanywa kwa namna mbili: 

 (i)kulishia ng’ombe shambani moja kwa moja au  
 (ii)kuvuna na kupeleka kulisha nyumbani. Aina hii ya Uhifadhi ina hasara ya kutotunza ubora kwani malisho yanakomaa sana na kukauka kupita 
kiasi shambani. 

 
Faida za kutunza hei: 
Inashauriwa kuvuna malisho yakiwa katika ubora, yawe yamefikia kiwango cha ubora wa viinilishe. Hei (majani makavu) inasaidia mifugo wakati wa masika 
kwenye malisho mateke kupunguza kuharisha au kuvimbiwa  

 



 
Robota za malisho 

 
2. Uhifadhi wa majani ya miti malisho – (Dry leaf meals)   
Uhifadhi huu wa malisho hulenga kuhifadhi majani makavu ya miti malisho, mfano Lukina, gliricidia, Sesbania na Mlonge n.k. majani makavu ya aina hii 
yanaweza kuhifadhiwa na mfugaji, na kulisha mifugo  kwa kuchanganya na pumba au kwa lengo la biashara. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Uandaaji na uhifadhi wa majani ya miti malisho aina ya Lukina 
 

  
 3. Uhifadhi wa majani mabichi (Saileji) 

Uhifadhi huu unalenga kuhifadhi malisho mabichi kwa kuyavundika yaani saileji. Majani mabichi husindikwa na kufunikwa hewa isiingie kabisa ili yasioze, 
badala yake yavunde tu. Malisho vunde yanaweza kuhifadhiwa hadi mwaka mzima kama kutakuwa na udhibiti mzuri wa kutoingiza hewa katika vunde lile.  
  
Faida za saileji 
· Kutunza viinilishe kwa muda mrefu 
· Kutoa nafasi ya majani kuchipua tena wakati wa mvua  
· Kuongeza wingi wa lishe wakati wa uhaba  
· Kupunguza kiwango cha sumu ya majani mfano ya mihogo  

  
Majani yanayofaa kwa kutengeneza saileji - malisho vunde 
· Magugu - napier  
· Mahindi mabichi  
· Majani mchanganyiko  
· Mabaki ya majani ya mihogo mitamu  



  
Njia za utengenezaji wa saileji 
· Kutumia mifuko ya plastiki  
· Kutumia vyombo vidogo- mfano wa pipa  
· Kutumia mashimo  
  
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Uandaaji wa saileji kwa kutumia mifuko ya plastiki 

  

Hatua za kutengeneza saileji 
· Kuvuna majani  
· Kuyakata majani katika vipande vidogo   
· Kunyausha kidogo, na kuchambua yale yaliyooza  
· Kuchanganya na molasis, pumba, lukina n.k 
· Kushindilia kwenye mifuko au kwenye vifaa au mashimo ya kusindikia au kuvundika saileji 
 
 
 
 Mawasiliano: 

Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) - Kanda ya Mashariki 
S. L.P. 5016, TANGA 
SIMU:  +255 733 021 522 
BARUAPEPE: tanga@taliri.go.tz 
 
  

mailto:tanga@taliri.go.tz


  
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

KIPEPERUSHI NAMBA 11; 

BANDA BORA LA N’GOMBE WA MAZIWA 

 

  
 

 

UTANGULIZI 
Ufugaji wa ng’ombe bora wa maziwa unahitaji ujenzi wa banda bora na kubwa ili kumuwezesha n’gombe kukidhi mahitaji yao ya kitabia na hatimaye kuwa 

na afya nzuri na kutengeneza maziwa mengi na bora. 



UMUHIMU WA BANDA BORA LA NG’OMBE 
  

• Usalama wa mifugo kutokana na hatari (wanyama wakali). 

• Hupunguza uwezekano wa maambukizi ya magonjwa. 

• Kuzuia uharibifu wa mazingira na migogoro kwa majirani. 

• Kuzuia athari ya jua, upepo, vumbi na mvua. 

• Ni rahisi kumlisha ng’ombe na kutoa huduma za afya. 

• Kuzuia ndama au mhudumu wa ndama kuumia  
  
  
MAMBO YA MUHIMU YA KUZINGATIA KWENYE UJENZI WA BANDA BORA 
  

1. Idadi ya ng’ombe wanaotarajiwa kukaa bandani. 
2. Mwinuko wa ardhi eneo la kujengea ili kuzuia maji ya mvua yasituame. 
3. Ukaribu wa mahali banda litakapo jengwa na nyumba ya kuishi (ulinzi). 
4. Uelekeo wa upepo ili kuzuia harufu mbaya ya samadi (East-West orientation). 
5. Uwezo wa mfugaji kifedha. 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  
BANDA BORA LA NG’OMBE WA MAZIWA 
  

• Liwe imara kwa usalama wa ng’ombe 

  

• Liwe na paa lenye mteremko kuanzia kwenye banda lenyewe kuelekea sehemu ya nje ili kuzuia maji ya mvua yasiweze kuingia bandani. Vilevile 

liwe na urefu wa kiasi cha mtu mzima kuweza kusimama ndani. 

  

• Liwe na uwezo wa kupitisha hewa safi na mwanga wa kutosha. 

  



• Liwe na sehemu ya chakula, maji, kukamulia, kibanio na mazoezi. 

  

• Liwe na sehemu ya kulala na mfereji wa kuelekeza mikojo au maji machafu shimoni. 

  

• Sakafu ya sehemu inayoruhusu wanyama kutembea iwe imetengenezwa kwa zege au udongo ulioshindiliwa vyema. Sakafu ya zege itarahisisha 

usafi shaji na sakafu iwe imeinuka kiasi kuelekea kwenye mfereji unaoelekea kwenye shimo la samadi. 

  

 SEHEMU 5 MUHIMU KWA BANDA LA NG'OMBE WA MAZIWA 

i.   Sehemu ya kulala 
ii.  Sehemu ya maji na chakula 
iii. Sehemu ya kibanio/kukamua 
iv. Sehemu ya shimo la majitaka/mikojo 
v.  Sehemu ya matembezi/mazoezi 
  
SIFA ZA SEHEMU YA KULALA NG’OMBE WA MAZIWA 
  
Sehemu hii iwe na muinuko wastani sehemu ya mbele/shingo na mteremko sehemu ya nyuma.  
  
Eneo la ng’ombe mmoja liwe na ukubwa wa 1.6m x 3.6m. Izingatie uwiano sawa ukubwa na idadi ya ng’ombe wanaofugwa ili kumuwezesha n’gombe 
kukabiliana na hali ya baridi au joto kwa muda mrefu. 
  
 Kila ng’ombe anapasa kuwa na chumba chake (cubicle) ndani ya banda.  
 Kwa upande wa ndama banda lao linaweza kutengenezwa kwa kuzungushiwa uzio wa muda kwa kutumia magome ya miti au mbao na kutengeneza 

vyumba vidogo vidogo kwa ajili ya kulala.  
  

Sakafu ya vyumba hivi vijengewe vichanja vya miti vilivyoinuliwa kiasi cha sentimita 4 kutoka ardhini ili kuhakikisha kunakuwa na hali ya usafi wakati wote 
na hivyo kuwaepusha ndama dhidi magonjwa   mbalimbali. 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Ramani ya banda la ng’ombe wa maziwa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Mawasiliano: 
Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) - Kanda ya Mashariki 
S. L.P. 5016, TANGA 

SIMU:  +255 733 021 522 

BARUAPEPE: tanga@taliri.go.tz        

  

 

 

  

KIPEPERUSHI NAMBA 12; 

FAHAMU AINA TATU ZA TAFITI ZA MALISHO ZINAZOFANYWA NA TALIRI NA KUPENDEKEZWA KWENYE KANDA MBALIMBALI KUTOKANA NA 
HALI KIJIOGRAFIA ZA KANDA HIZO. 

1. NYASI 
TALIRI imependekeza nyasi aina ya cenchrus ciliaris kutumika na wafugaji wa kanda zote nchini kwani zinauwezo wa kustahimili vizuri kwenye mazingira 
yeyote.  
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Malisho jamii ya Nyasi 
 

2. MIKUNDE 

• Kanda zenye baridi mikunde inayostahimili vizuri ni aina ya Desmodium  

• Kanda zenye joto mikunde inayostahimili vizuri ni aina ya Alfalfa. 

• Kanda zenye ukame mikunde aina ya Microptiloum Siratro na Clitoria Ternatea inastahimili vizuri. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Malisho jamii ya mikunde mikunde 
 

 
3. MITI MALISHO 

• Kanda zenye baridi miti malisho aina ya calliandra inastahimili vizuri. 

• Kanda zenye joto na ukame miti malisho aina ya Lukina inastahimili vizuri. 
 

 

 

 



 

 

 

Malisho jamii ya miti malisho 

 

TAMBUA KUWA 
Mikunde mikunde na miti malisho yanakiwango kikubwa cha protini hivyo kuwezesha Mifugo kukua haraka na kuongeza uzalishaji wa nyama na maziwa 
huku nyasi zikiwa na kiwango kikubwa cha wanga hivyo kumuwezesha mnyama kuongeza nguvu mwilini. 
 
 
Mawasiliano: 
Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI)  
S. L.P. 834, DODOMA 

SIMU: +2550262962377 

BARUAPEPE: dg@taliri.go.tz   AU hq@taliri.go.tz     

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

KIPEPERUSHI NAMBA 13; 

UPANDAJI WA MALISHO AINA YA MAJANI TEMBO 

Utangulizi  
Majani tembo (Napier grass au Elephant grass) hulishwa kwa mifugo yakiwa mabichi na pia yanafaa sana kwa utengenezaji wa saileji (Vunde). Kilimo cha 
jamii hii ya nyasi kikizingatiwa kwa ufanisi kinaweza kuwa mkombozi wa upatikanaji wa malisho ya kutosha kwa mifugo inayocheua (ng’ombe, mbuzi, 
kondoo nk); kwani uzalishaji wake kwa mwaka kwa hekta ni mkubwa mno kama yatapata unyevu wa kutosha na mbolea. Mifugo hii inayocheua ina uwezo 
mkubwa wa kula na kutumia vizuri mimea ya nyasi kuliko wanyama wasiocheua.  
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Malisho aina ya majani tembo 

 
Utafiti wa Malisho ya Majani Tembo 
 Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI), inashirikiana na Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mifugo (ILRI) katika maeneo mbalimbali ndani na nje ya 
nchi kuboresha mbinu za ufugaji. Matokeo ya utafiti huo yameonesha kuwa nyasi za aina ya majani tembo ni bora sana na zinapendekezwa zitumike 
kuboresha malisho katika maeneo ya kanda zenye mvua za kutosha 
 
Ubora wa majani tembo 

• Huweza kustawi katika maeneo yenye mvua nyingi kuanzia 1500 mm kwa mwaka au sehemu yenye kumwagiliwa.  

• Huzalisha malisho mengi kwa mwaka kuanzia tani 20—30 kwa hekta ikilinganishwa na majani aina ya Cenchrus inayozalisha tani 4–12 kwa hekta. 

• Majani tembo yakipewa matunzo mazuri kwa kuwekewa mbolea, umwagiliaji na uvunaji sahihi huweza kuzalisha zaidi kila msimu na kudumu kwa 
miaka mingi bila kupotea. Isipotunzwa vema ni rahisi kutoweka shambani.  

• Majani haya hupendelea udongo laini na usio na miamba.  

• Huweza kutumika kwa kuhifadhi udongo kwa kupandwa kwenye makinga maji kuzuia mmomonyoko wa udongo.  

• Mbolea inayotokana na mifugo (samadi) hufaa sana kuyaoteshea na ni vema samadi ikavunda kwanza kabla ya kuwekwa shambani.  

• Katika eneo dogo la malisho mkulima anaweza kuyastawisha na kupata chakula cha mifugo cha kutosha.  

• Zipo jamii mbalimbali za majani tembo, ni vema kuchagua jamii zenye kuzaa sana (hybrid varieties) ambazo zinapatikana kwenye vituo vya Taasisi 
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania, mfano TALIRI -Tanga.  

• Huongeza kiasi cha utoaji wa maziwa kwa mifugo.  
 

Angalizo: Ni vema kuwa makini wakati wa uvunaji ili isivunwe ikiwa changa kwani haitachipua. 
 



 
Majani tembo yaliyokomaa 

 
Maandalizi ya vipando 
 Pingili za mbegu  

• Kila pingili ya mbegu inatakiwa iwe na vifundo (internodes) 3 wakati wa kuziandaa.  

• Pingili kama 10,000 zinahitajika kuweza kupanda hekta 1 (sawa na ekari 2.5). 

• Chagua pingili zilizokomaa wakati wa kukatakata ili uotaji uwe mzuri.  

• Inafaa kupandwa katika mistari ya sentimita 60 x 60 au 75 x 75 au 90 x 90, au 100 x 100 kutegemea wingi wa mvua na rutuba ya udongo. 

•  Pingili zikishaandaliwa ni vema zipandwe siku hiyo hiyo au baada ya siku 1 ili zisinyauke 
 

 
Pingili za majani tembo 

 
Maandalizi ya shamba  

• Safisha shamba kwa kuondoa vichaka, miti, mawe na kadhalika. 
•  Lima shamba na kulisawazisha vizuri ikiwezekana kwa jembe la mkono au trekta. 
• Kama shamba liko kwenye mteremko tengeneza makingamaji ya majani tembo ili kuzuia mmonyoko wa udongo.  
• Mwaga samadi ya ng’ombe ili kuongeza rutuba katika udongo 

 
Namna ya kupanda 



• Kata pingili zenye vifundo 3 kila moja, hakikisha unaandaa kutoka kwenye mmea uliokomaa.  
• Wakati wa kupanda hakikisha vifundo viwili vinaingia ardhini kwa uhakika wa mizizi na fundo moja libaki juu kwa kuchipua majani.  
• Wakati wa kupanda, pingili hulazwa mshazari ili zisinyaushwe na jua au kuozeshwa kwa maji ya mvua. 

 

 
Kupanda — zamisha pingili 2 na kuacha moja juu 

 
 



 
Wafugaji wakijifunza kutengeneza saileji ya majani ya tembo. 

 
Toleo hili limefanikishwa kwa msaada wa Shirika la Marekani la Maendeleo Majani ya tembo yaliyokomaa Picha: Gregory Sikumba/ILRI ya Kimataifa 
(USAID) kupitia mradi wa Utafiti wa kilimo endelevu kwa ajili ya kizazi kijacho Afrika (Africa RISING) kama sehemu ya mpango wa serikali ya Marekani wa 
Feed the Future. 

 
 
Mawasiliano: 
Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI)  
S. L.P. 834, DODOMA 

SIMU: +2550262962377 

BARUAPEPE: dg@taliri.go.tz   AU hq@taliri.go.tz     
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KIPEPERUSHI NAMBA 14; 
MITI MALISHO 

Utangulizi  
Wanyama wanahitaji vyakula vya aina tatu ili waweze kukua vizuri na kutoa nyama na maziwa mengi zaidi. Kwanza, chakula kinachompa nguvu mnyama. 
Pili, chakula chenye protini. Tatu, wanahitaji madini kwa ajili ya kujenga na kulinda mwili. 
Majani wanayokula mifugo machungani yanampa mnyama nguvu lakini yana protini na madini kidogo sana. Pia viinilishe hupungua sana wakati wa kiangazi 
kwa sababu majani huwa yamekomaa na yamekauka. 
Katika hali hiyo, inabidi kumpa mnyama vyakula vya ziada ili aweze kutoa maziwa mengi zaidi na kukua kwa haraka na njia rahisi ni kupanda miti malisho 
jamii ya mikunde kama vile Milusina, Glirisidia, Moringa, Sesbania na Mbaazi. Miti ya aina hii ina viinilishe vingi na bora kwa ajili ya mifugo. 

  
Faida za Miti Malisho 

  
• Huokoa muda wa kwenda kutafuta malisho mbali. 
• Huongeza ubora wa chakula na kupunguza matumizi ya vyakula vya ziada kama pumba na mashudu “dairy meal” ambavyo ni ghali. 
• Huongeza pato kwa kuuza maziwa mengi zaidi. 
• Huongeza pato kwa wanyama kukua haraka kufikia bei ya soko. 
• Huongeza pato kwa kuuza mbegu na miche ya miti malisho. 
• Kutoa kuni kwa matumizi ya nyumbani au kuuza baada ya kuvuna malisho. 
• Kuzuia mmomonyoko wa udongo na kuongeza rutuba shambani. 
• Kuongeza ufanisi wa kutumia ardhi kwa kupanda maeneo yasioota mazao mengine. 
• Huongeza pato kwa kufuga nyuki sanjari na uzalishaji wa miti malisho. 

  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Miti malisho 
Sifa za Miti Malisho 
  

• Hukua haraka na kutoa malisho mengi. 
• Yana protini maradufu ya nyasi, hivyo hutumika kama chakula cha ziada. 
• Huweza kukatwa mara kwa mara hivyo kutoa malisho nyakati tafauti. 



• Yanaweza kuoteshwa sanjari na mazao mengine. 
• Yanaweza kusindikwa na kutumiwa wakati wa uhaba wa malisho kama wakati wa kiangazi. 
• Huvumilia ukame kuliko nyasi. 
• Faida za ziada ni pamoja na kuboresha ardhi na kuzuia mmomonyoko wa udongo. 
• Maua ya miti malisho kama Calliandra ni kivutio kizuri cha nyuki. 

  
Maeneo ya Kupanda Miti Malisho Shambani 

• Kwenye mipaka ya shamba au hata ndani ya shamba 
• Eneo la kuzunguka nyumbani kama uzio 
• Maeneo maalum kama vishamba vidogo vidogo (Fodder bank).  
• Katika miinuko shambani 
• Kwenye matuta ya kuzuia mmomony’oko wa udongo 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Miti malisho 
 

Hatua za Kuanzisha Shamba la Miti Malisho (Mlukina) 
• Chagua eneo lenye rutuba lilimwe kabla mvua kunyesha 
• Andaa mbegu na kuanzisha kitalu cha miti miezi mitatu kabla ya msimu wa mvua. 
• Andaa shamba lako mapema kwa kulilainisha vizuri kabla ya mvua kuanza 
• Panda mbegu moja kwa moja shambani au tumia vipando kutoka miti iliyokomaa au miche kutoka kitaluni kwa vipimo mita 1 kwa 1 kutoka mche 

hadi mche na mstari hadi mstari. 
• Kilo 1 ya mbegu unaweza kupanda Ekari moja 
• Zungusha wigo pembeni ili kuzuia wanyama wasipite na kuharibu miti 
• Palilia mara kwa mara ili kuondoa magugu na kuzuia moto 

 
  
 

Kuvuna Malisho 
• Tunza miti yako kwa miaka miwili na anza kuikata sentimita 50 kutoka ardhini ili ikupe machipukizi mengi na malaini kwa ajili ya kulisha 



• Miti malisho inaweza kulishwa moja kwa moja kwa mnyama na/au kukaushwa kama leaf meal na kulishwa kwa mnyama ikichanganywa na pumba 
kwa kipimo cha 1:2 kwa maana ya kilo moja ya pumba kwa kilo mbili za majani yaliyokaushwa hasa kwa ng’ombe wanokamuliwa.  

• Hutumika badala ya kutumia mashudu ya pamba au alizeti ambayo ni finyu kupatika kwa wakati na ghali kwa mfugaji hivyo kumpunguzia mfugaji 
gharama. 

• Uvunaji wa majani ya miti malisho unaweza kufanyika kila yanapochipua kwa kipindi chote cha mwaka 
  
Njia Nyingine ya Kulisha 

• Kata majani ya kutosha toka shamba la malisho. 
• Yaanike kivulini kwa muda wa siku mbili. 
• Yafikiche na kutoa vijitawi. 
• Tayarisha pumba na madini (chumvi). 

• Changanya majani hayo pamoja na pumba na madini (chumvi). Mchanganyiko 1:2 (pumba na majani) 
• Mpatie ngo’mbe kiasi cha kilo 2 – 3 kwa siku hasa wakati wa kukamua. 

  
Je ni wakati gani unafaa kuvuna malisho?  

• Ni vizuri kukata machipukizi kabla hayajakomaa. Kata machipukizi yanapokuwa na urefu wa wastani wa mita moja. 
• Kadiri machipukizi yanavyokomaa ndivyo viinilishe vinavyopungua 

  
Kuhifadhi Malisho ya Ziada 

• Kata majani (machipukizi) kabla ya kukomaa 
• Yaanike kivulini kwa muda wa siku mbili au tatu, kisha yafikiche na kutoa vijitawi. 
• Weka majani katika magunia au mapipa na kuyahifadhi mahala pasipo na unyevu tayari kwa kulisha mifugo yako wakati wa kiangazi. 

  
Mawasiliano: 
Mkurugenzi Mkuu 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI)  
S. L.P. 834, DODOMA 

SIMU: +2550262962377 

BARUAPEPE: dg@taliri.go.tz   AU hq@taliri.go.tz     

 

 
 
 
 
KIPEPERUSHI NAMBA 15; 

USTAWISHAJI, UTUNZAJI NA UTUMIAJI WA MALISHO BORA YA MIFUGO  

  
 USTAWISHAJI WA MALISHO JAMII YA NYASI 

Utayarishaji wa Shamba 
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– Hakikisha shamba lako ni safi. 

– Lima na kulainisha udongo. 

Kurutubisha ardhi  

– Ni muhimu kurutubisha udongo ili kurekebisha upungufu wa madini mbalimbali yanayohitajika na mimea. Katika kufanya hivyo waweza kutumia samadi, 
mboji au mbolea za chumvi chumvi.  

 
Upandaji 

Katika upandaji wa mbegu za malisho mambo yafuatayo ni muhimu kuzingatiwa:  ubora wa mbegu wakati wa kupanda na njia au namna ya upandaji. 
  

Njia za Kupanda 

Katika upandaji njia zifuatazo zaweza kutumika; kusambaza (broadcasting) na kupanda kwa mstari uliochorwa kwa kuchimba/kuparaza kidogo ardhini 
(drilling). Umbali kati ya mstari sentimita 60.  
   
  

  

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Nyasi aina ya Cenchrus ciliaris zilizooteshwa kwenye mistari 
 

 

 

 

UTUNZAJI 

Hakikisha kwamba shamba lako lililooteshwa mara ya kwanza linaachwa angalau kwa msimu mmoja bila kuchungiwa ili mbegu zilizokomaa zidondoke kwa 
kuota msimu ujao. Pia hakikisha shamba lako linapaliliwa. 
Ni muhimu kuwekea mbolea ili kurudisha rutuba ya udongo. 
  
 
 



 
 

 
 

 

 
 

 
 

 
 

 

 
 

 
Palizi ya shamba la malisho 

  

 
UTUMIAJI WA MALISHO  
  
Malisho yanaweza kutumiwa kwa njia ya kuchungia moja kwa moja shambani, kuyakata na kuyafunga mithiri ya mkate (hay bales) au kuhifadhi shambani 
pasipo kuchungia kwa muda maalum. 
  
  
  
 
  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kuchingia moja kwa moja 
 

 
 
 
 
 
 
 



 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Uvunaji wa malisho kwa ajili ya kuhifadhi 

  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Ufungaji wa hei kwa kutumia kasha la mbao 
  

Kwa maelezo zaidi wasiliana na; 
Mkurugenzi, Kanda ya Kati 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania, 
S.L.P. 202, MPWAPWA. 
Simu / Nukushi +255 26 2320853 
E-mail: mpwapwa@taliri.go.tz 
Tovuti: www.taliri.go.tz 
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mailto:mpwapwa@taliri.go.tz


MWONGOZO WA MATUNZO BORA YA NDAMA WA NG’OMBE WA MAZIWA 
 

 

 

Utangulizi 

Kufuatia utekelezaji wa mradi wa Maziwa Faida ilifahamika kuwa moja ya changamoto inayowakabili wafugaji wa ng’ombe wa maziwa toka katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza ni pamoja na matunzo duni ya ndama na ukosefu wa elimu ya namna ya matunzo bora. Hali hii inasababisha wafugaji 
wengi kupata tija ndogo katika biashara ya ufugaji.   

Hivyo, mradi umetengeneza mwongozo huu wa utunzaji bora wa ndama toka anazaliwa hadi kujitegemea. Wafugaji watakao zingatia ujuzi huu wategemee 
tija kubwa katika biashara ya ufugaji. 

Haya yote yanatekelezwa kwa hisani ya Serikali ya Tanzania kwa Ufadhili wa Ubalozi wa Ireland Tanzania.   

 

Banda la ndama 

Nini maana ya Ndama 

Ndama ni mtoto wa ng'ombe, lakini mara nyingine neno hilo 
linatumika pia kwa watoto wa baadhi ya wanyama wa jamii hiyo. 

Ni ukweli kwamba mtoto ni mtoto hata kama ni wa ngómbe kwani 
wote katika hatua hiyo wanahitaji matunzo bora ili aweze kuwa 
bora awapo mkubwa. Mahitaji hayo kwa ng’ombe ni pamoja na; 
banda bora, maziwa, malisho, maji, matibabu nk.  

Banda la Ndama  

Ndama anahitaji banda lenye hewa safi  na mwanga wa kutosha. 
Sakafu ya banda la ndama lazima iwe kavu muda wote na 
itandazwe majani makavu ambayo yatasaidia; 

i. Kumpatia ndama joto akiwa amelala na  
ii. Kuzuia kuenea kwa vimelea vinavyosababisha magonjwa.  

Pia, sakafu ya banda la ndama inatakiwa isiwe na mwinuko mkali (mwinuko wa 1:20). Mwinuko  huu ni muhimu ili kusaidia kufanya usafi kwa urahisi na 
kuzuia kutuama kwa maji kwenye sakafu.  

https://sw.wikipedia.org/wiki/Mtoto
https://sw.wikipedia.org/wiki/Ng%27ombe
https://sw.wikipedia.org/wiki/Neno
https://sw.wikipedia.org/wiki/Wanyama
https://sw.wikipedia.org/wiki/Jamii


 
 

Mfano wa chumba cha ndama 

Vitu vya kuzingatia ndama anapozaliwa  

Maandalizi ya ndama anapozaliwa yanaanzia na ng’ombe anayekaribia kuzaa. Ni lazima kutambua ng’ombe anayekaribia kuzaa na kumuweka eneo 
maalum lililotengwa na kuandaliwa kwa ajili ya kuzalia. Hapa itategemeana na eneo lilolopo na msimu: inaweza kuwa ndani ya banda lenye nafasi kubwa 
lakini inapendekezwa eneo la uwazi mpana na kuwepo na majani makavu.  

Huduma muhimu za awali kwa ndama 

i. Maziwa ya Mwanzo (Dang’a) 
Mara baada ya ndama kuzaliwa hakikisha  ndama anapata maziwa ya kwanza ya ng’ombe yaani Dang’a (Colostrum). Dang’a ni "maziwa ya 
kwanza" kutoka kwenye chuchu za ng’ombe ndani ya masaa 24 baada ya kuzaa na ndio chanzo cha kwanza cha virutubisho kwa ndama. 
Umuhimu wa dang’a kwa ndama  

• yana virutubisho vingi ambavyo ni muhimu katika ukuaji wa ndama kama vitamini na madini,  

• pia humpatia ndama kinga dhidi ya magonjwa.  
 

Angalizo: Hakikisha ndama amekunywa maziwa hayo ya mwanzo ya kutosha (kidogo kidogo mara nyingi) mara baada ya kuzaliwa kabla ya siku 
kuisha.  
 

ii. Kutenganishwa na mama:  
Ndama atenganishwe na mama yake ndani ya masaa mawili (2)  baada ya kuzaliwa. Akae chumba cha pekee yake na aendelee kulishwa maziwa 
ya kwanza ya mama kwa siku 3-5. Na  baada ya hapo ndama anaweza kuchanganywa na ndama wengine na akanywa maziwa mchanganyiko toka 
kwa hata kwa ng’ombe wengine.  
 

iii. Utambulisho:  
Ndama awekewe alama ya utabulisho (namba/hereni) ndani ya siku moja baada ya kuzaliwa.  
 

iv. Kinga: Ndama apakwe ayodini (dawa) kwenye kitovu ili kuzuia maambukizi. Pia apatiwe chanjo muhimu inapobidi.  
 

v. Vipimo: Ndama apimwe uzito (kilogramu) ndani ya masaa 12 baada ya kuzaliwa alafu apelekwe kwenye chumba anachoweza kukaa peke yake. 
Na aendelee kupimwa uzito wake kila wiki ili kujua maendeleo yake ya ukuaji.  



 
Chakula na lishe kwa ndama  

(1) Maziwa: Ndama anapaswa kunywa maziwa asilimia 10% ya uzito wake kwa siku ambayo hayajachanganywa na kitu chochote. Endapo maziwa ya 
mama hayajapatikana, maziwa ya mama mwingine yanaweza kutumika au maziwa mbadala yatumike. Maziwa anayopewa ndama ni vyema yatoke 
kwa ng’ombe mwenye afya na ambaye hana ugonjwa wa kiwele (mastitis) na pia yasiwe na mabaki ya madawa kama antibayotiki.  Aidha, kiasi cha 
maziwa kwa ajili ya ndama kitaanza kupungua kuanzia wiki ya sita kama mchoro unavyoonesha.  

 

 

Lini na kiasi cha maziwa kwa Ndama na chakula kingine 

(2) Maji – Ndama apatiwe maji safi na salama siku tatu toka azaliwe. 

(3) Vyakula vingine – Ndama aanze kuwekewa malisho laini ambayo yamekatwa vipande vidogo na kuchanganywa pumba kuanzia siku ya tatu toka 
kuzaliwa ili kumwezesha kuzoea ulaji wa malisho na vyakula vya ziada ili kuruhusu ukuaji wa tumbo la ndama.  

Kumuachisha ndama kunyonya/kunywa maziwa 
Ndama ataachishwa kunyonya maziwa angalau akifikisha umri wa miezi mitatu (siku 90). Aidha, mambo mawili lazima yazingatiwe ambayo  

• Uzito wa ndama – inashauriwa kumuachisha ndama kunyonya akiwa na uzito wa kilo sitini na zaidi. 

• Afya ya ndama – inashauriwa pia ndama anayeachishwa kunyonya ni lazima awe na afya nzuri. 
Aidha, utaratibu wa kumuachisha ndama kunyonya ni lazima uwe wa taratibu kwa kupunguza kiasi cha maziwa ili kumuwezesha kuzoea mazingira mapya 
ya kutotegemea chakula alichokizoea. Ili kuhakikisha ndama aliyeacha kunyonya anakuwa na afya nzuri, ni muhimu kuhakikisha anapewa chakula bora 
cha ziada angalau kilo moja kwa siku na kufuatiliwa afya yake mara mbili kwa siku.  
 
Matunzo mengine ya ndama 

• Kumpatia dawa ya minyoo – kila baada ya miezi mitatu 

• Kuogesha ndama kila wiki ili kudhibiti magonjwa yatokanayo na kupe 

• Kuhasi – kwa ndama dume ambaye hatahitajika kwa ajili ya uzalishaji. 

• Kung’oa pembe 



• Weka kumbukumbu za ukuaji (Uzito, matibabu na afya). 
Ndama wakiwa kwenye malisho 

 
 
 
 
 

 
 
Kwa mawasiliano zaidi tufuatilie kupitia 

Mkurugenzi 
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) Kanda ya 
Mashariki 
S. L. P 5016, TANGA 
Simu; +255 733 021 522 
Barua pepe; tanga@taliri.go.tz 
Tovuti: www.taliri.go.tz 

 

 
 
 

mailto:tanga@taliri.go.tz


 



 



 



 

SHIRIKA LA UVUVI TANZANIA (TAFICO) 

5.0 KUHUSU TAFICO 

 Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) ni Shirika la umma linalomilikiwa na Serikali ya Tanzania chini ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi. TAFICO ina jukumu 

la kuendeleza tasnia ya uvuvi nchini kwa kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali za bahari. Uendelezaji huu utafikiwa kwa kutelekeza miradi mikubwa 

ya uvuvi wa kibiashara ikiwa ni pamoja na Uvuvi wa Bahari Kuu (Exclusive Economic Zone). Shirika linalenga kukuza uzalishaji wa samaki nchini, 

kutoa fursa za ajira, kuimarisha usalama wa chakula na kuchangia ukuaji wa jumla wa sekta ya uvuvi nchini na ukuaji wa uchumi. 

Shirika pia linalenga kuimarisha ufugaji wa samaki ili kuongeza uwezo wa uzalishaji wa samaki nchini kwa kuwekeza katika teknolojia za kisasa za 

ufugaji wa samaki, uzalishaji wa  chakula cha samaki na kutoa mafunzo kwa wafugaji wa samaki wa ndani. Shirika linafanya kazi kwa dhamira ya 

kuimarisha sekta ya uvuvi ili iwe inayojitosheleza zaidi na rafiki kwa mazingira. 

Vilevile, Shirika linafanya kazi ya kuboresha mnyororo wa thamani wa sekta ya uvuvi kwa kuwekeza katika vifaa vya usindikaji wa samaki, na maghala 

ya ubaridi ili kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi baada ya kuvuna, hasa  dagaa na samaki wadogo (pelagic fish). TAFICO pia inashirikiana na 

wavuvi wadogo kufanya biashara ili kuhakikisha uvuvi endelevu na uhifadhi wa rasilimali za baharini. 

 

6.0 DIRA:  

Kuwa Shirika la ushindani katika uvuvi wa kibiashara na ufugaji wa samaki  Kusini mwa Jangwa la Sahara. 

 

7.0 DHAMIRA:  

Kuchukua nafasi muhimu katika maendeleo ya tasnia ya uvuvi nchini Tanzania kupitia uvuvi wa bahari kuu na maji ya bara, ufugaji wa samaki na 

uongezaji thamani kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi. 

 

4.0 MAJUKUMU YA TAFICO 

1.  Kukuza maendeleo ya sekta ya uvuvi nchini; 

2. Kununua, Kutafuta masoko, Kuuza aina zote za Samaki na mazao ya uvuvi ndani na nje ya nchi; 

3. Kushiriki katika kuhamasisha uanzishwaji na uendelezwaji wa maendeleo ya uvuvi wa kitaifa na kimataifa unaolenga kuendeleza sekta ya Uvuvi 

na mazao yake; 

4. Kushiriki na Kuhamasisha  uanzishwaji wa viwanda vya uchakataji wa samaki na kuongezwa thamani ya mazao ya Uvuvi; 

5. Kushiriki au Kuanzisha ubunifu wowote wa kibiashara unaohusiana na Sekta ya Uvuvi; 

6. Kuhamasisha au kufadhili tafiti zinazohusiana na sekta ya uvuvi ikilenga kuongeza thamani ya soko la samaki, mazao ya uvuvi. 

 

5.0 MIRADI YA TAFICO KUPITIA USHIRIKIANO KATI YA SERIKALI NA SEKTA BINAFSI (PPP) 

 Katika kuvutia uwekezaji wa serikali na sekta binafsi  Mpango wa Biashara (Business Plan) wa Miaka 10 umeandaliwa. Mpango huu umeainisha 

miradi ya kimkakati kwa ajili ya kuongeza tija katika uvuvi wa Bahari kuu na mnyororo wa thamani wa mazao ya uvuvi. Miradi hii inatekelezwa kwa 

kushirikiana na  sekta binafsi kwa utaratibu wa Ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Sekta  



Binafsi (Public -Private Partnership- PPP). Miradi hii itaiwezesha TAFICO kurejea katika shughuli za uzalishaji na kuimarisha sekta ya uvuvi nchini.  

Miradi hii ni; 

1. Uvuvi wa Bahari Kuu kwa kutumia meli vya mishipi (Long Liner) 

2. Uvuvi wa Bahari Kuu kwa kutumia meli ya wavu wa kuzungusha (Purse Seine) 

3. Mradi wa uchakataji wa Mazao ya Uvuvi. 

4. Mradi wa uzalishaji barafu. 

5. Mradi wa ghala la ubaridi la kuhifadhia mazao ya uvuvi. 

6. Mradi wa utotoleshaji  vifanga vya Samaki. 

7. Mradi wa uzalishaji wa chakula cha Samaki wafugwao. 

8. Mradi wa ufugaji wa Samaki kwenye vizimba. 

9. Mradi wa Ufugaji wa Samaki kwenye mabwawa  

 

9.0 FURSA ZA UWEKEZAJI KUPITIA TAFICO 

1. Uvuvi katika Bahari Kuu. 

2. Kuuza na kununua samaki ndani na nje ya nchi. 

3. Uchakataji wa mazao ya uvuvi kupitia viwanda. 

4. Kuhifadhi mazao ya uvuvi katika maghala ya ubaridi. 

5. Uzalishaji vifaranga na ufugaji katika mabwawa na vizimba. 

6. Uzalishaji wa chakula cha samaki wafugwao. 

 

10.0 MISINGI YA MAADILI YETU 

1. Uadilifu: Wafanyakazi wa TAFICO tunatekeleza majukumu yetu kwa uadilifu wa hali ya juu, usiri na uaminifu. 

2. Usalama: Mazingira salama ya kazi na yenye tija ni kipaumbele chetu kwa ajili ya usalama wa wafanyakazi, wavuvi na jamii. 

3. Mteja kwanza: Tunatoa bidhaa na huduma kwa kuzingatia mahitaji ya mteja, bidhaa na huduma zetu zinatolewa katika ubora wa hali ya juu ili 

kukidhi mahitaji ya wateja wetu. 

4. Uendelevu wa Rasilimali: Tunazingatia biashara ya kijani kwa matumizi endelevu ya rasilimali za majini na mazingira yake kwa vizazi vijavyo. 

5. Ukuaji: Tunahimiza maendeleo binafsi ya wafanyikazi wetu kwa maendeleo ya uendeshaji wa biashara yetu na soko kupitia ubunifu na uvumbuzi  

6. Timu: Tunatumia ujuzi, maarifa na vipaji mbalimbali vya kila mtumishi ili kutimiza lengo letu kwa pamoja. 

 

11.0 BIDHAA NA HUDUMA ZETU 

1. Samaki  

2. Barafu za chenga 

3. Barafu za tofali 

4. Magari ya ubaridi   

 

 

 



MAGARI YA UBARIDI 

BARAFU ZA CHENGA 
BARAFU ZA TOFALI 

TAFICO FV.01 MELI YA TAFICO ILIYO KATIKA UJENZI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

    

 

 

 

 

 



SAMAKI AINA YA CHANGU SAMAKI AINA YA RED SNAPPER SAMAKI AINA YA KIBUA SAMAKI AINA YA JODARI (TUNA) 

 

BAADHI YA SAMAKI TULIO NAO 

 

   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MAWASILIANO:  

RAS Mkwavi, Mtaa wa Feri, S. L. P 2336,  

17107 Kigamboni Dar Es Salaam 

Barua pepe: barua@tafico.co.tz 

Simu: +255 733 506 430 

 

 

 

 

 

 

mailto:barua@tafico.co.tz
tel:+255%20733%20506%20430


 

 
 

 
Kitengule Ranch 

 

 
Uvinza Ranch 

 

Dakawa Ranch 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Ni Kampuni tanzu ya NARCO. Mwaka 2024 mwezi Machi, 
Serikali ilikabidhi NARCO Machinjio ya Dodoma na kuanza 
kuiendesha kwa faida baada ya kufanya ukarabati wa 
Machinjio hiyo. Majukumu ya Machinjio ya Dodoma ni 

pamoja na : - 

• Kutoa huduma bora za kuchinja mifugo ya 
wateja na kuuza nyama ndani na nje ya nchi. 

• Kuchakata nyama katika bidhaa mbalimbali 
zinazotokana na nyama. 

• Kutoa huduma ya kupoozesha nyama 
inayojumuisha chiller, bluster na utunzaji wa 
nyama kabla ya kwenda sokoni. 

• Kutoa huduma ya magari ya kusafirisha nyama 
na bidhaa zake. 

• Kuhamasisha na kuwezesha usafirishaji wa 
nyama kwenda soko la nje ya nchi ili kuongeza 
fedha za kigeni kwa Taifa. 

      KAMPUNI YA RANCHI ZA TAIFA 
LIMITED 

 
 
 
 
 
 
 
 

 

                     KONGWA BEEF 
“Nyama Yenye Ubora Wa Kimataifa 

Kwa Bei Nafuu" 

 

 

 

 

Pupu lote ) 

 

(Kongoro lote ) 

 

(Kichwa chote ) 

Kongwa Beef Steak (Steki) 

Mixed Kongwa Beef 

(Nyama Mchanganyiko ) 

Sirloin Steak 

 

Rump steak 

 

Salala 

 

Utumbo) 

 

Jembe (Blade ) 

TANZANIA MEAT COMPANY LIMITED – TMCL 

MACHINJIO YA DODOMA 

Bidhaa 
Zetu 

Picha 

Mwisa II Ranch 



 

Mkurugenzi Mtendaji 

Kampuni ya Ranchi za Taifa Limited (NARCO) 

S.L.P 1819 DODOMA 

barua@narco.go.tz www.narco.go.tz @narco_hq 

mailto:barua@narco.go.tz
http://www.narco.go.tz/


UTANGULIZI 

• Kampuni ya Ranchi za Taifa Limited (NARCO) ni 
Kampuni ya Umma ambayo ina jukumu la kuzalisha 
mifugo na bidhaa bora zinazotokana na mifugo kwa 
ajili ya soko la ndani na nje ya nchi. 

• Awali NARCO ilianzishwa mwaka 1968 kwa jina la 
National Agricultural Company (NACO) na mwaka 
1975 ilibadilishwa nakuwa National Ranching 
Company Limited (NARCO). 

• NARCO inafahamika sana kwa kuzalisha na kuuza 
nyama ijulikanayo kwa jina la Kongwa Beef. Hii ni 
nyama ya ng’ombe na hasa inatokana na ng’ombe 
aina ya Borani. 

• NARCO ina ranchi 15 nchini ambazo ni ranchi za 
Kongwa (Dodoma), Mkata na Dakawa (Morogoro), 
Ruvu (Pwani), Mzeri Hill (Tanga), West Kilimanjaro 
(Kilimanjaro), Usangu (Mbeya), Uvinza (Kigoma), 
Kalambo (Rukwa), Misenyi, Kikulula, Mabale, 
Kagoma, Kitengule na Mwisa II (Kagera). 

• Mifugo ya NARCO inafugwa kwenye mazingira asilia na 
masafi. Mifugo hulishwa vyakula asilia na kwa 
sehemu kubwa hula nyasi na hunywa maji 
yanayotokana na chemichemi ambazo zina madini 
muhimu kwa afya ya mwanadamu. 

 

 

MAJUKUMU YA NARCO 
 

• Kuanzisha na kuendesha ranchi kubwa za kibiashara. 
• Kuzalisha na kusambaza mbegu bora za mifugo wa 

nyama kwa wafugaji. 
• Kununua mifugo kutoka kwa wafugaji wengine, 

kuinenepesha na kuiuza ikiwa hai au nyama. 
• Kuchinja, kuchakata na kusindika nyama bora na 

bidhaa zake kwa ajili ya soko la ndani na nje ya nchi. 
• Kuzalisha malisho bora kwa ajili ya matumizi ya ranchi 

na ziada kuuzwa kwa wafugaji wengine. 
• Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wafugaji wengine 

nchini ili waboreshe mifugo yao. 
• Kuhifadhi mazingira na kuwa kielelezo cha ufugaji 

                      KONGWA BEEF 

 

                               Ni nyama inayozalishwa na Kampuni ya 

               Ranchi za Taifa Ltd (NARCO). 

Ni nyama “Organic” iliyochinjwa kihalali 

“HALAL” yenye utamu asilia na ladha 

maridhawa. 

Imeandaliwa na wataalamu waliobobea na 

kwa teknolojia rafiki kwa afya yako. 

“Kongwa Beef” ina virutubisho vya protini 

na madini muhimu kwa afya yako. 

Inafaa kwa mapishi yoyote na inaiva kwa 

muda mfupi. 

Kila utafunapo “Kongwa Beef” umepata 

“Kongwa Beef” kweli kweli. 

Ukinunua nyama “Kongwa Beef” utakua 

umepata nyama safi, salama, asilia na yenye 

ubora wa ki - mataifa, lakini pia utakua 

umechangia pato la Taifa na ustawi wa 

Nchi yetu. 

 

 
 

 

JI   PATIE MADUME BORA YA 
NG’OMBE AINA YA BORANI 

• Katika kutekeleza jukumu la kuzalisha mbegu 
bora za mifugo ya nyama kwa wafugaji nchini, 
NARCO inahamasisha wananchi kununua 
madume bora ya ng’ombe aina ya Borani kwa 
bei nafuu. 

NARCO INAHAMASISHA WANANCHI 

KUFUGA KISASA NA KIBIASHARA 

• Ufugaji wa kisasa na kibiashara unaanza na maarifa 
sahihi. Kisha, pata mbegu bora ya mifugo inayokua 
haraka na inayohimili magonjwa. Hakikisha una 
shamba la malisho. Unahamasishwa kulima malisho 
aina ya JUNCAO. Mbegu za malisho z i napatikana 
katika Ranchi za NARCO na hasa katika Ranchi ya 
Kongwa. Ekari moja ya JUNCAO inaweza kulisha 
ng’ombe 40 kwa mwaka. Aidha, unashauriwa kutumia 
mfumo wa umwagiliaji ili uweze kuzalisha malisho ya 
kutosha.Tuachane na utamaduni wa kufuga kwa 
kuhamahama. Tuwekeze kwenye malisho na tutaweza 
kufurahia ufugaji wa kisasa na wa kibiashara. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

NARCO NI SOKO KUBWA 
LA MIFUGO YA WANANCHI 

• NARCO imefanyika kuwa mkombozi wa wafugaji kote nchini 

hasa kwa kununua mifugo ya wananchi na kuiingiza katika 

miradi yake ya unenepeshaji. NARCO inanunua ng’ombe, 

kondoo na mbuzi kutoka kwa wafugaji. Wafugaji huleta 

mifugo yao kwenye Ranchi zetu kote nchini na mifugo 

hununuliwa kwa kupimwa kwenye mizani na malipo 

hufanyika bila kuchelewa. Baada ya mifugo kununuliwa 

hunenepeshwa na kisha hurudishwa sokoni wakiwa na 

ubora wa hali ya juu. Mifugo walionenepeshwa huuzwa 

wakiwa hai au huchinjwa na kuuzwa kupitia maduka yetu ya 

nyama au kwa wateja wetu wenye maduka ya nyama 

sehemu mbalimbali nchini. 
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Kongwa Beef Dar es Salaam: +255 742 742 032 
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   JAMHURI YA 
MUUNGANO WA 

TANZANIA 
  
  

 
IDARA YA MAFUNZO 

NA UGANI 
                                         
 
NG’OMBE WA MAZIWA 
  
 Aina za Ng’ombe wa Maziwa 
Ng’ombe wa maziwa 
wanaopatikana nchini 
Tanzania ni:  
 

i) Friesian 

Friesian ni ng’ombe wenye 
rangi nyeupe na mabaka meusi 
na wanapatikana katika 
shamba la kuzalisha ng’ombe 
wa maziwa la Kitulo. Hufaa 
zaidi kufugwa katika maeneo 
yenye mvua nyingi.  
  
  

  
  

Ng’ombe aina ya Friesian 
  

Sifa 
Hukua haraka na kufikia uzito 
wa kupandishwa akiwa na kilo 
240 katika umri wa miezi 12 
hadi 18. Hutoa maziwa mengi 
wastani wa lita 20 kwa siku 
 

 
 
 

ii) Ayrshire 
Ni ng’ombe mwenye rangi ya 
kahawia na mabaka meupe na 
wanapatikana katika shamba 
la Kibebe lililoko Iringa. Hufaa 
zaidi kufugwa katika  maeneo 
yenye mvua nyingi.  
  

    
 Ng’ombe aina ya 
Ayrshire 

  
Sifa 
Hukua haraka na kufikia uzito 
wa kupandwa wa kilo 230 
katika umri wa miezi 18 hadi 
24. Uzalishaji wa maziwa ni  
zaidi  ya  lita 15 kwa siku 
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iii) Jersey 
Jersey ni ng’ombe mwenye 
rangi ya kahawia na 
hupatikana katika mashamba 
binafsi. Huweza kufugwa 
kwenye maeneo yenye mvua 
kiasi. 
  

Sifa 
Hutoa Maziwa wastani wa lita 
10 kwa siku. Maziwa yake ni 
mazito na yana mafuta mengi 
Hustahimili mazingira ya joto 
na magonjwa kuliko ng’ombe 
wengine wa kigeni. 
   

  
  Ng’ombe aina ya 
Jersey  
  

iv)  Mpwapwa 

Mpwapwa ni ng’ombe 
mwenye mchanganyiko wa 
rangi ya kahawia na nyeusi 
ya kupauka. Wanazalishwa 
katika Kituo cha Utafiti wa 
Mifugo Mpwapwa. 

  

  
Ng’ombe aina ya mpwapwa 

  
Sifa 

Hutoa wastani wa lita 6 hadi 8 
za maziwa kwa siku 
Huvumilia magonjwa na 
mazingira ya joto 
wakilinganishwa na ng’ombe 
wa maziwa wa kigeni 
  
Chotara 
Chotara ni ng’ombe ambaye 
anatokana na kupandisha 

dume la ng’ombe wa kigeni 
kwa jike la ng’ombe wa asili. 
Aina hii ya ng’ombe huzalishwa 
na wafugaji binafsi na 
mashamba ya kuzalisha 
mitamba ya Sao Hili, Mabuki, 
Ngerengere na Nangaramo.  
  
Sifa 
Ana umbile la wastani 
Hutoa wastani wa lita 8 za 
maziwa kwa siku 
Ana uwezo wa kustahimili 
mazingira ya joto na magonjwa 
ikilinganishwa na ng’ombe wa 
kigeni 

  
   

  
 Ng’ombe chotara 
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UNENEPESHAJI WA 
NG’OMBE WA NYAMA 
(FEEDLOT) 

 
Utangulizi  
Unenepeshaji  wa ng’ombe wa 
nyama (Feedlots) ni mfumo wa 
uzalishaji ambao ng’ombe 
hulishwa vyakula maalumu 
vyenye viwango vya lishe vya 
kumwezesha kuongezeka 
uzito  haraka. 

 
Katika mfumo huu ng’ombe 
hatembei umbali mrefu 
kutafuta malisho, hivyo 
sehemu kubwa ya chakula 
anachokula hutumika katika 
kumnenepesha. Vyakula 
vinavyotumika humwezesha 
ng’ombe wa asili kuongezeka 
kwa haraka (kilo 0.3 hadi 0.8) 
kwa siku na ng’ombe wa kisasa 
(kilo 0.75 hadi 1.5) kwa siku.  
 
Unenepeshaji unaweza 
kufanyika kwa kutumia malisho 
na vyakula vya ziada 
vinavyopatikana katika 
maeneo mbalimbali hapa 
nchini. Tafiti zimeonesha kwa 
kutumia masalia ya sukari 
(molasis) yameonyesha 
matokeo ya ongezeko la uzito 
wa wastani  wa kilo1.2 kwa 
siku.  
 
Umuhimu wa kunenepesha 
ng’ombe wa nyama ni 
kuongeza thamani na ubora wa 
ng’ombe, nyama na bidhaa 

zake na hupunguza umri 
anaochukua ng’ombe kukua na 
kufikia uzito wa kuchinjwa. 
 
 MAHITAJI MUHIMU YA 

UNENEPESHAJI  

 Eneo (ardhi), upatikanaji wa 
mifugo kutoka kwa wazalishaji, 
vyakula, miundombinu na soko 
la uhakika la ng’ombe au 
nyama itakayozalishwa. 
 

• Eneo (Ardhi) 
Ardhi inahitajika kwa ajili ya 
kupata malisho na kujenga 
miundombinu mfano, 
mabanda, kibanio, mabirikika 
ya maji  na makaro ya kulishia   
ng’ombe wanaonenepeshwa. 
 
Eneo linalofaa kuweka 
miundombinu ya 
kunenepeshea liwe na 
mwinuko na lisilo tuamisha 
maji. Liwe mbali na makazi ya 
watu  kuepuka uchafuzi wa 
mazingira. Inakadiriwa kuwa 
ekari 1.2 zinatosheleza kuweka 
miundombinu ya kunenepesha 
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ng’ombe 100 kwa mara moja ili 
kupata sehemu ya kulishia, 
kupumzikia, na sehemu ya 
kuweka mifugo. 
 

(a) Makaro ya 
kulishia chakula 
na mabirika ya 
maji 

 
Urefu utategemea idadi ya 
mifugo, ng’ombe wa kilo 600 
atahitaji nafasi ya mita 0.3 na 
ng’ombe wadogo mita 0.15 
hadi 0.18. Birika la kulishia liwe 
juu kidogo na imara ili kuzuia 
chakula kumwagika au 
kuchafuliwa. 
 

  
 

    

   

 
 
 

 

• Umri wa 
kunenepesha 

  
Umri uwe kati ya mwaka 
mmoja na nusu kwa ng’ombe 
(chotara na wa kigeni) na  
miaka  mitatu kwa ng’ombe wa 
asili. 

• Vyakula vya 
kunenepesha 
ng’ombe 

 
Vyakula vinavyotumika katika 
unenepeshaji ni pamoja na 
Majani yenye mchanganyiko 
wa nyasi na mikunde ambayo 
ni chanzo kikubwa cha chakula 
kwa Wanyama. Katika mimea 
kuna viinilishe kama wanga, 
protini, mafuta, madini, vitamini 
na maji. Muda wa 
kunenepesha ng’ombe kwa 
kutumia majani unaweza 
ukawa mrefu (miezi sita) 
kutegemeana na mahitaji ya 
soko.  
 
Vyakula vingine vinavyoweza 
kutumika katika unenepeshaji 
ni mchanganyiko wa majani na 
vyakula vya ziada (concetrate - 
wanga, protini, madini na 
vitamini). Vyakula vya wanga ni 
kama mihogo, mahindi, 
mtama, molasses  pumba za 
mahindi au mpunga. Vyakula 
vyenye protini ni kama 

 Ng’ombe wakila vyakula    katika  makaro ya 
kulishia. 

 Malisho bora ya liyohifadhiwa kwa ajili ya kulisha 
mifugo 
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mashudu ya pamba na alizeti, 
masalia ya maharage, luceni 
na majani ya mikunde. Madini 
yanapatikana kwenye chumvi, 
chokaa na magadi. Vitamini 
inapatikana kwenye majani 
mabichi.  
 
 VIWANGO VYA 

ULISHAJI 

 
Ng’ombe anayenenepeshwa 
alishwe “concentrate” asilimia 
moja (1) ya uzito wake, 
pamoja na masalia ya mazao 
na hei ya kutosha pia apatiwe 
maji wakati wote. Hata hivyo 
kiwango cha ‘‘concentrate’’ 
hutofautiana kulingana na 
muda wa kunenepesha na 
mahitaji ya soko. 
‘‘Concentrate’’ na majani  
yanaweza kutumika katika 
uwiano wa   asilimia 80 kwa 
20, 60 kwa 40,  50 kwa 50 au 
40 kwa 60 (Concentrate: 
majani).  
 

i) Mfano wa kwanza wa 
viwango vya 
kuchanganya chakula 
cha kunenepeshea  

 

Aina ya 
Vyakula 

Kiwango 
cha 
uchangany
aji (%)   

Mahindi/mta
ma (nafaka) 

62 

Molasses 4.5 

Madini na 
Vitamini  

4.5 

Mashudu ya 
pamba/alizeti 

9 

Nyasi kavu 
(Hei) 

20 

Jumla  100 

 
 
ii) Mfano wa pili wa 

viwango vya 
kuchanganya chakula 
cha kunenepeshea 

 
 

Aina ya 
chakula  

Kiwango 
cha 

uchanganya
ji (%) 

Molasses 35 

Urea 3 

Chumvichum
vi 

2 

Vitamin 5 

Nyasi 55 

Jumla 100 

 
Chanzo: Ranchi ya Manyara 

 
 Mfumo wa 

Unenepeshaji 

Katika kupanga na kuendesha 
mfumo wa kunenepesha 
ng’ombe, mambo yafuatayo 
yanapaswa kuzingatiwa; 
 
 Uendeshaji 

Mfumo wa unenepeshaji wa 
kibiashara unahitaji 
muunganiko imara kati ya 
makundi mbalimbali. Mfumo 
huu unahusisha wazalishaji wa 
ndama, watunzaji wa ndama 
baada ya kuachishwa 
kunyonya hadi umri wa 
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kunenepeshwa, 
wanenepeshaji na 
waendeshaji wa 
machinjio/viwanda vya 
kusindika nyama. Inashauriwa 
kwamba makundi haya yaunde 
umoja au ushirika ili yaweze 
kufanya kazi vizuri ya uratibu 
wa upatikanaji wa mifugo 
katika hatua zote. 
 

(a) Uzalishaji wa 
ndama 

 
Katika hatua hii ndama 
wanaozalishwa husajiliwa, 
hulishwa vizuri na kupewa 
dawa za tiba hususan dawa za 
minyoo kila baada ya miezi 
mitatu. Ndama wakiwa na umri 
wa miezi sita watakuwa tayari 
kuuzwa. 
 

(b) Utunzaji wa 
ndama wa umri 
wa miezi sita hadi 
mwaka mmoja  

 

Ndama wa miezi sita 
watanunuliwa kutoka kwa 
wazalishaji. Inashauriwa eneo 
la kukuza ng’ombe katika 
hatua hii liwe karibu na eneo la 
kunenepeshea (feedlot). 
Mambo ya kuzingatia; 

• Ndama wanunuliwe kwa 
kuzingatia  uzito.    

• Walishwe vizuri ili 
waweze kukua haraka na 
hivyo kufikia umri wa 
kunenepeshwa mapema 
(wakue kwa wastani wa 
kilo 0.5 hadi 0.7 kwa 
siku). 

 
Katika hatua hii ni wakati wa 
kudhibiti magonjwa (karantini) 
kwa mfano  kimeta, mapele 
ngozi, na ugonjwa wa miguu na 
midomo na kuzuia wadudu 
kama kupe. Ng’ombe hukuzwa 
katika hatua hii hadi kufikia 
miezi 9 hadi 11 na huwa tayari 
kuuzwa kwa wanenepeshaji. Ni 
vema soko lake likaandaliwa 
kwa utaratibu mzuri wa 
makubaliano na 

wanenepeshaji ili 
kumhakikishia mnenepeshaji 
wa ndama soko la uhakika. 

 
(c) Unenepeshaji 

 
Hii ni hatua ya mwisho ya 
kumalizia unenepeshaji 
ng’ombe ambao utachukua 
takribani miezi 3 kabla ya 
kuchinjwa wakiwa na umri wa 
miezi 14 hadi 16. Vyanzo vya 
ng’ombe wa kunenepesha ni 
kutoka kwa wazalishaji wa 
ndama, wakuzaji wa ndama, 
ranchi, wazalishaji wa asili na 
minada ya awali. 

 
 

(d) Gharama za 
kuendesha 
mfumo wa 
unenepeshaji 

 
Mradi wa unenepeshaji una 
faida kubwa ila unahitaji 
mipango iliyoandaliwa vizuri. 
Hivyo ni vema kuchambua kwa 
kina kuhusu gharama za 
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uendeshaji na mauzo ili kujua 
faida itakayopatikana. 
 
Mpango wa kunenepesha 
mifugo ni zoezi la kuongeza 
thamani ya mifugo, hivyo ili 
kujua faida ni budi kukokotoa 
mahesabu na kufanya uamuzi 
wa bei ya kuuza. Mambo ya 
kuzingatia; 
 

• Uzito wa ng’ombe 
anaoingia nao (kg) – IW 

• Bei ya kununulia 
ng’ombe (Tsh) – IP 

• Ukuaji (Kg) – G 

• Gharama za ukuaji (Kg) – 
C 

• Uzito wa ng’ombe wakati 
wa kuchinja (Kg) – FW 

• Bei ya kuuza ili mteja 
aweze kupata faida (Tsh) 
– FP 
 
{(IW-IP) + 
(GxC)}/FW=FP 
 
(e) Uchinjaji 

Ng’ombe walionenepeshwa 
wakiwa tayari kwa ajili ya 
kuchinjwa, inashauriwa 
kupelekwa katika machinjio za 
kisasa ambapo uzalishaji wa 
nyama na mazao yatokanayo 
na nyama hutayarishwa kwa 
ajili ya soko maalumu.  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

UGONJWA WA MDONDO 

 

 

 

 

 

 

 

 

Utangulizi 

Ugonjwa wa Mdondo, ambao pia 

hujulikana kama Kideri ni ugonjwa 
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wa mlipuko unaosababishwa na 

virusi. Ugonjwa huu unawapata 

ndege wa aina zote kama vile Kuku, 

Bata, Bata Mzinga, Kanga, Njiwa na 

wengineo. Mdondo ni miongoni mwa 

magonjwa yanayoathiri kwa 

kiwango kikubwa ufugaji wa kuku 

wa asili hapa nchini. Aidha, huenea 

kwa haraka sana na kusababisha 

vifo vingi ambavyo hufikia asilimia 

90 hadi 100 kwa kuku hasa ambao 

hawakuchanjwa.  

Ugonjwa huu hupunguza upatikanaji 

wa lishe hasa protini na kipato kwa 

wafugaji wa kuku. Hapa nchini 

mlipuko wa ugonjwa huu unaweza 

kutokea mara moja au mbili kwa 

mwaka na kipindi cha mlipuko 

hutofautiana kutoka eneo moja hadi 

lingine. 

Jinsi Ugonjwa wa Mdondo 

Unavyoenea 

Njia kuu za kuenea kwa ugonjwa 

huu ni:  

• Kuku kuvuta hewa yenye 

virusi vya ugonjwa huu 

• Kuku kula chakula chenye 

virusi vya ugonjwa  

• Kuku kunywa maji yenye 

virusi vya ugonjwa  

• Kuweka pamoja kuku wasio 

na ugonjwa na kuku 

waliotoka kwenye eneo lenye 

ugonjwa  

• Kuchanganya kuku wagonjwa 

na wazima, kula au kugusana 

na mazao ya kuku wenye 

ugonjwa kama vile nyama, 

matumbo, mayai, manyoya 

na viungo vingine. 

• Mhudumu wa banda la kuku 

walioathirika na ugonjwa 

kwenda kuhudumia banda la 

kuku wasioathirika na 

ugonjwa bila kubadilisha 

viatu, nguo na vifaa vya usafi. 

•  Watu kuingia kwenye banda 

lenye ugonjwa na kwenda 

kwenye banda lisilo na 

ugonjwa   

• Kusafirisha kuku kwenye 

vyombo vilivyosafirishia kuku 

wagonjwa bila kusafishwa 

kwa maji, sabuni na dawa  

Dalili za Kuku Mwenye Ugonjwa 

wa Mdondo 

Dalili za ugonjwa huu zinatofautiana 

sana kutegemea aina ya virusi 

vilivyomshambulia kuku, kiungo 

kilichoathiriwa na ugonjwa (mfano 

mapafu, utumbo, mishipa ya 

fahamu), umri wa kuku, kinga ya 

asili aliyonayo kuku na hali ya 

mazingira. Dalili muhimu za ugonjwa 

huu ni: 

• Vifo vya ghafla bila 

kuonyesha dalili zozote 

• Kukohoa 

• Kuzubaa 

• Kupumua kwa shida na 

kudaka hewa wanayovuta 

kwa mdomo 

• Kutokwa na ute mzito 

mdomoni 

• Kuku kushusha au 

kuteremsha  mabawa yao 

kutokana na kupooza (Kuvaa 

koti) 

• Kuku husinzia na kukosa 

hamu ya kula 

• Kuharisha kinyesi chenye 

rangi ya kijani kibichi 

• Kutembea kinyumenyume 

• Kuku hutetemeka, hupinda 

shingo na kupooza miguu na 

mabawa. Dalili hizi 

huonekana kwenye hatua za 

mwisho za ugonjwa 
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• Kuku wengi wanakufa na 

mara nyingine wanaweza 

kufa wote. 

•  

 

Kuku aliyekufa kwa mdondo 

 

Udhibiti wa Ugonjwa wa 

Mdondo kabla haujatokea 

Ugonjwa wa Mdondo hauna Tiba. 

Njia peke ya kupambana na ugonjwa 

huu ni kuzuia kuku wasipatwe na 

ugonjwa kwa kuwapatia chanjo. 

Zipo chanjo za aina mbili: 

i. Chanjo inayochanganywa 

kwenye maji ya kunywa: 

Chanjo hii inayojulikana kwa 

jina la LASOTA na ni lazima 

itunzwe kwenye ubaridi 

wakati wote. Kuku wapatiwe 

chanjo hii kwa muda maalum 

na kisha kuondolewa. Chanjo 

hii huuzwa kwenye maduka 

ya Madawa ya Mifugo hapa 

nchini. 

ii. Chanjo ya aina ya I2 ya 

matone ambayo hujulikana 

kama “TEMEVAC” 

Hutolewa kwa kudondoshea 

tone moja kwenye jicho la 

kuku. Chanjo hii inastahimili 

joto na inatengenezwa na 

Wakala wa Maabara ya 

Vetenari Tanzania (TVLA) na 

hupatikana kwenye wakala 

wa Maabara za mifugo na 

maduka ya dawa za mifugo. 

Udhibiti wa Ugonjwa wa 

Mdondo wakati wa Mlipuko  

Mlipuko wa ugonjwa wa mdondo 

unapotokea Mfugaji anashauriwa 

kufanya yafuatayo: 

• Kutenganisha kuku 

wagonjwa na wasio 

wagonjwa na kila kundi 

kuhudumiwa peke yake kwa 

maji na chakula  

• Usiuze au kupeleka kuku 

wagonjwa sehemu nyingine 

ili kuzuia kuenea kwa 

ugonjwa. 

• Kuchoma moto au kuchimba 

shimo na kufukia kuku 

waliokufa, manyoya yao au 

sehemu nyingine za miili yao. 

• Baada ya ugonjwa kutokea 

katika eneo unaloishi 

hakikisha kuku wagonjwa 

hawapatiwi chanjo.  

• Ni vema kumchinja kuku 

mgonjwa. 

• Usilete nyumbani kuku wapya 

katika kipindi cha mwaka 

ambapo ugonjwa wa Mdondo 

hutokea mara kwa mara. 

• Kuku waliobaki au ambao 

hawakuuzwa sokoni au 

mnadani watengwe na 

wasichanganywe na kuku 

wengine hadi utakaporidhika 

kuwa hawana ugonjwa 

• Kuku wanapoonyesha dalili za 

ugonjwa au uzalishaji mdogo, 

onana na Mtaalamu wa 

Mifugo ili kupata ushauri 

zaidi. 

 



 96 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

       JAMHURI YA 

MUUNGANO WA 

TANZANIA 

 

 

 

                                                     

         

 

IDARA YA UENDELEZAJI WA 

MAENEO YA MALISHO NA 

RASLIMALI ZA VYAKULA VYA 

MIFUGO 

 

Idara ya Uendelezaji wa Maeneo ya 

Malisho na Raslimali za Vyakula vya 

Mifugo ilianzishwa Julai 2018 kwa lengo 

la kuwasaidia wafugaji kupata maeneo 

ya malisho, kuboresha maeneo hayo na 

kuwa na ubora wa vyakula vya Mifugo. 

 

Idara kwa kushirikiana na Halmashauri 

nchini, inawezesha na kuimarisha 

huduma za kitaalam zinazohusu 

usimamizi wa maeneo ya malisho na 

kuhamasisha matumizi ya malisho, 

mbegu bora za malisho, kukabiliana na 

majanga na uhaba wa malisho, 

kuhimiza uhifadhi wa malisho na 

kusimamia upatikanaji wa vyakula bora 

vya mifugo. 

 

 

Ustawishaji wa 

Malisho aina ya 

Cenchrus Ciliaris 

 

Chakula cha Mifugo 

kilichotengenezwa 

 

Uchimbaji wa lambo 

kwa ajili ya maji ya 

mifugo 

 

Ufungaji na uhifadhi 

wa marobota/mikate 

ya malisho 
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ambayo hustahimili 

ukame. 

aina ya pingili 

(Pellets).  

 

 

MAJUKUMU YA IDARA 

• Kushirikiana na wadau wengine 
kuandaa mipango ya matumizi 
ya ardhi na uainishaji wa 
maeneo ya malisho; 

• Kutoa ushauri wa kitaalam 
kwenye maandalizi ya mipango 
ya matumizi ya ardhi pamoja na 
usajili wa maeneo ya malisho; 

• Kusimamia uanzishwaji na 
uboreshwaji wa maeneo ya 
malisho kwa uzalishaji 
endelevu; 

• Kuratibu na kusimamia kazi za 
wakaguzi wa maeneo ya 
malisho na vyakula vya mifugo; 

• Kusimamia na kutoa Kanuni na 
Miongozo ya uzalishaji, uhifadhi, 
uingizaji na utoaji wa malisho, 
mimea malisho na mbegu za 
malisho ndani na nje ya nchi; 

• Kuhamasisha na kuwezesha 
ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya maji kwa ajili 
ya mifugo; 

• Kuhamasisha na kusimamia 
Sera na Mifumo ya uzalishaji wa 
mifugo kwa jamii za wafugaji wa 
asili; 

• Kuhamasisha na kuimarisha 
ustawi wa jamii za wafugaji wa 
asili ili kuzuia migogoro na 
watumiaji wengine wa ardhi; 

• Kuhamasisha na kusimamia 
uzalishaji na biashara ya 
raslimali za vyakula vya mifugo; 
na 

• Kuratibu na kusimamia utoaji wa 
vibali vya kusafirisha vyakula 
vya mifugo kwa mfumo wa 
kieletroniki wa MIMIS. 

 

 

UTENGENEZAJI 

WA HEI 

 

 
 

1. UTANGULIZI 

Malisho ndio chakula kikuu cha 

mifugo inayocheua(ng’ombe, mbuzi, 

kondoo, punda na ngamia). Malisho 

hupatikana kwa wingi wakati wa 

masika na vilevile wakati huo huwa 

na ubora wa kutosha na hivyo 

kukidhi mahitaji ya mifugo. Aidha, 

wakati wa kiangazi malisho huwa 

kidogo na viini lishe hupungua. Ili 

kuhakikisha upatikanaji wa malisho 

wakati wote wa mwaka na yenye 

ubora, ni muhimu kuhifadhi malisho 

ya ziada wakati wa masika. Njia 

mojawapo ya kuhifadhi malisho 

haya ni kwa kuyakausha yaani 

HEI 

Hatua za kuandaa Hei 

• Vuna majani mara tu 

yanapoanza kutoa maua kwani 

wakati huu viinilishe vinakuwa 

katika kiwango cha juu 

• Yakaushe kwa kuyageuza geuza 

mara moja hadi mbili kwa siku. 

Ukaushaji huchukua siku tatu 

hadi sita kutegemeana na aina ya 

majani au hali ya hewa.  
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• Yakikauka yafunge kwenye 

marobota 

• Hifadhi marobota sehemu 

isiyoingiza mvua au unyevu 

• Marobota yanaweza 

kutengenezwa kwa mashine au 

kwa kasha la mbao  

• Mfugaji mwenye uwezo mdogo 

anashauriwa kutumia kasha la 

mbao  

• Makasha ya mbao yanaweza 

kutengenezwa kwa kutumia 

vipimo vifuatavyo: 

Kasha linaweza kuwa na urefu 

wa sentimita 75, upana sentimita 

45 na kina sentimita 35. Majani 

yaliyofungwa kwenye marobota 

hutumia sehemu ndogo ya 

kuhifadhi na pia hupunguza 

upotevu 

 

 

JINSI YA KUFUNGA MAROBOTA 

Tengeneza kasha 

 

Weka kamba nne kwenye kasha 

 
 

Weka hei kwenye kasha halafu 
shindilia 
 

 
 

Funga majani/ robota  

 
 

Ondoa robota kwenye 

kasha 

 
 

Hifadhi marobota kwenye 

chumba 

 

 Hei pia inaweza kuhifadhiwa 

shambani (ngitiri, olalii). 

Malisho huachwa shambani 

bila kuchunga mifugo ili 

yaweze kuwa akiba wakati wa 

kiangazi. Ng’ombe wanaweza 

kuruhusiwa kuchunga 
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shambani moja kwa moja au 

kukata na kulishia nyumbani. 

Hata hivyo hei iliyohifadhiwa 

shambani huwa na viini-lishe 

kidogo kwa sababu majani 

yanakuwa yamekomaa sana. 

Kumbuka: 

Kwa wale ambao hawana 
uwezo wa kutengeneza kasha 
wanaweza kuvuna na 
kukausha kisha kuhifadhi ndani 
ya ghala/chumba cha 
kuhifadhia malisho. 

 

 

 

Hei iliyohifadhiwa 

 

 

 

 

 

 

 

 

            MALISHO 

 
Mchanganyiko wa Rhodes na 

Tropical Kudzu 

 
UTANGULIZI 

Malisho ni chakula cha msingi cha 
mifugo kinachojumuisha aina 
mbalimbali za nyasi na mikunde. 
Utunzaji wa malisho ni muhimu ili 
kuhakikisha kwamba mifugo inapata 
chakula bora na cha kutosha wakati 
wote. Ukuaji na ustawi wa aina za 
malisho hutofautiana kutegemea 
hali ya hewa na mazingira 
mbalimbali.  
 

USTAWISHAJI WA MALISHO 
• Andaa shamba 

• Chagua aina ya malisho 
unayokusudia kupanda 
kufuatana na aina ya udongo 
na hali ya hewa 
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• Panda mbegu bora kufuatana 
na aina ya malisho (mbegu, 
vipingili, vishina au chipukizi). 
Mbegu bora zipandwe kwa 
ekari kilo 5-10 kwa nyasi na 
kilo 2-6 kwa mikunde 
kutegemea aina ya mbegu 

• Ondoa magugu kupunguza 
ushindani wa maji, hewa na 
mwanga kati ya malisho na 
magugu 

• Weka mbolea ya samadi, 
mboji au ya viwanda kama 
NPK, CAN, TSP kwa kufuata 
ushauri wa mtalaamu wa 
mifugo 

• Hakikisha malisho yanapata 
maji ya kutosha 
 

UTAYARISHAJI WA MBEGU 
KURAHISISHA UOTAJI 

Mbegu za mikunde zina ganda gumu 
ambalo huchelewesha uotaji hasa 
zikiwa zimekaaa zaidi ya mwaka 
mmoja. Hivyo ni muhimu kupunguza 
ugumu wa ganda kabla ya kupanda 
kwa: 

• Kuloweka kwenye maji moto 
yenye nyuzi 90oC kwa dakika 
moja, 

• Kusugua kwa kutumia msasa 
• Kuchovya kwenye tindikali 

 

FAIDA ZA KUPANDA MALISHO 
• Hurahisisha upatikanaji wa 

chakula cha mifugo chenye 
viini-lishe kama wanga, 
protini, madini na vitamini 

• Hurutubisha ardhi hasa 
malisho aina ya mikunde 

• Huzuia mmomonyoko wa 
ardhi 

• Miti malisho kama lukina, 
Sesbania na Grilicidia 
hutumika kama kuni na 
kinga ya upepo. 

 
 
AINA ZA MALISHO 

• Malisho yamegawanyika 

katika makundi makuu mawili 

ambayo ni nyasi na mikunde. 

Baadhi ya aina ya nyasi ni: 

a) Guatemala (Tripscum 
Laxum) 

• Huota kwa chipukizi kwa 
nafasi kati ya mashina 

• Huota vizuri kwenye eneo 
lenye mvua za wastani 

• Huvunwa yakiwa na urefu wa 
mita moja na robo na 

hukatwa sentimeta 15 kutoka 
usawa wa ardhi 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 
7% kutegemea aina ya 
udongo na matumizi ya 
mbolea. 
 

b) Mabingobingo/ Bana 

grass 

• Hustahimili ukame 
• Upandaji wake ni mita 1 moja 

kati ya mstari na mita 1 kati 
ya mashina 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 
11.5% kutegemea na aina ya 
udongo, matumizi ya mbolea 
na kipindi cha kuvuna 

• Mavuno huweza kufikia tani 
30-50 za majani mabichi kwa 
hekta 
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Nyasi aina ya bana 

c) Panicum 
Maximum/Guinea grass 

• Ni malisho ya asili  
• Hustawi katika aina 

mbalimbali za udongo na 
kuvumilia ukame na moto  

• Huota kwa mbegu au 
vichipukizi 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 
11.5% kutegemea na aina ya 
udongo, matumizi ya mbolea 
na kipindi cha mvua. 
 

d) Rhodes grass 
• Hustawi katika maeneo 

yanapopata mvua za wastani 
hadi nyingi (mm600-1200) 

• Hupandwa kwa kutumia 
mbegu au vishina. 

• Mbegu zake ni ndogo hivyo 
huchanganywa na mchanga 
wakati wa kupanda  

• Huweza kuchanganywa kwa 
kupandwa na majani jamii ya 
mikunde kama Desmodium 
au Siratro 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 
10% kutegemeana na aina ya 
udongo, matumizi ya mbolea 
na kipindi cha kuvuna 

 

Nyasi aina ya Rhodes 

Baadhi ya jamii ya mikunde 

a) Desmodium 

• Hustawi vizuri katika sehemu 
zenye baridi ya wastani, 
huvumilia ukame kiasi na 
huchipua haraka baada ya 
kukatwa 

• Hupandwa kwa kutumia 
mbegu au vishina 
vilivyokomaa, kwa nafasi ya 
sentimita 30 kati ya mashina 

• Kiasi cha protini ni wastani 
13% 

• Huweza kupandwa pamoja 
na nyasi. 

b) Lukina (Leuceana 
leucocephala) 

• Hupandwa kwa kutumia 
mbegu moja kwa moja 
shambani au kwenye vitalu 
na miche kuhamishwa 
shambani baadaye hustawi 
katika aina mbalimbali za 
udongo na hali ya hewa 

• Huvunwa ikifikia urefu wa 
sentimita 90 na huchipua 
haraka baada ya kukatwa 

• Kiasi cha protini ni wastani 
wa 24% kutegemea aina ya 
udongo, matumizi ya mbolea 
na kipindi cha mvua. 
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Miti ya Lukina 

 

 

 

 

 

 

 

UHIFADHI WA MALISHO KWA 

TEKNOLOJIA YA SAILEJI 

Saileji ni nyasi au malisho ya aina ya 

kijani kibichi ambayo 

yamekandamizwa kwa lengo la 

kuondoa hewa na kuhifadhiwa 

katika hali isiyopitisha hewa kwa 

kawaida kwenye ghala, bila 

kukaushwa kwanza na kutumika 

kama chakula cha mifugo. Saileji 

hutengenezwa kutokana na mazao 

ya nyasi ikiwa ni pamoja na mtama, 

mahindi, shayiri au nafaka 

nyinginezo. Mimea yote ya kijani (sio 

nafaka tu) hutumiwa kutengeneza 

saileji. Saileji ina ladha nzuri, harufu 

nzuri, ina lishe na inahitaji eneo 

dogo la kuitengeneza na kuihifadhi. 

Saileji huongeza uzalishaji na afya 

kwa mnyama. 

 

MCHAKATO WA KUTENGENEZA 

SAILEJI 

 

Mchakato wa kutengeneza saileji 

umegawanyika katika hatua kadhaa. 

Unapaswa kufanya mpango sahihi 

na kutengeneza kulingana na 

mahitaji yako. 

 

Kukata malisho 

kwa kutumia 

mashine 

 

 

 

Kukata 

malisho kwa 

kutumia 

panga 

 

Malisho 

yaliyokatwa 

vipande vidogo 

vidogo  

 

Changanya maji 

na molasesi 

 

Gandamiza  

kuondoa hewa 

kwa kutumia pipa 

lililojaa maji 

 

 

 

Gandamiza kuondoa 

hewa kwa kutumia 

trekta 

 

Funika kwa kutumia 

nailoni maalumu 

 

Utengenezaji wa 

Saileji kwa kutumia 

nailoni maalumu   

 

Saileji iliyokamilika 

kutengenezwa 
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Hatua kwa hatua juu ya 
utengenezaji wa saileji 

• Chagua sehemu salama na 
kavu ya kuchimba shimo. 
Chagua mahali kwenye ardhi 
yenye mteremko kidogo na 
kina cha shimo kipungue 
kutoka upande wa juu wenye 
mteremko hadi upande wa 
chini kwa kutoa umbo kama 
pembe tatu.  

• Baada ya kutengeneza 
shimo, vuna malisho na ukate 
vipande vidogo vidogo kwa 
kutumia mashine au panga. 
Kata malisho katika vipande 
vyenye urefu wa inchi moja; 

• Funika sehemu ya chini ya 
shimo kwa karatasi ya nailoni 
ili kuzuia saileji kugusana na 
udongo. Pia funika pande 
zote za shimo, kisha weka 
malisho yaliyokatwa ndani ya 
shimo  

• Changanya lita moja ya 
molasesi kwa lita tatu za maji. 
Na kuinyunyiza sawasawa 
kwenye malisho. Tumia 
bomba kunyunyuzia 

mchanganyo uliotengeneza 
hapo juu.  

• Kisha kandamiza malisho 
kwa miguu au kwa kutumia 
kitu kizito (pipa au trekta) kwa 
ajili ya kutoa hewa nje na 
kulinda malisho kutokana na 
mashambulizi ya ukungu.  

• Funika sehemu ya juu ya 
shimo kwa karatasi ya nailoni 
baada ya kukandamiza mara 
ya mwisho. Kufunika juu ni 
muhimu ili kuzuia saileji 
kulowana na maji, 
ikiwezekana chimba mfereji 
mdogo pande zote za shimo 
ili kuondoa maji kwenye 
malisho.  

• Saileji iliyotengenezwa kwa 
mchakato huu inakuwa tayari 
kutumika kuanzia siku ya 21 
na inaweza kuhifadhiwa hadi 
miaka miwili. 

• Fungua shimo kutoka upande 
wa chini wenye mteremko 
kama unahitaji kutumia 
saileji; na kisha chukua saileji 
ya kutosha kwa siku moja na 
ufunge shimo tena. Rudia 
utaratibu huo kila unapohitaji 

saileji kwa ajili ya kulisha 
mifugo yako. 

 

 

 

SUMUKUVU 
Utangulizi  
Neno sumukuvu limetokana na 
maneno mawili; Sumu na Kuvu. 
Kuvu ni Ukungu/Fangasi. Sumukuvu 
hushambulia mazao mbalimbali ya 
chakula na mifugo. Kwa kawaida 
kuvu hupatikana kwenye udongo 
wakati wote katika hali ya vumbi 
(inactive spores). Sumukuvu itaingia 
katika mifugo na mazao yake ikiwa 
mifugo watakula vyakula kutoka 
malighafi zilizochafuliwa na 
sumukuvu, pia binadamu atapata 
maambukizi kama atatumia mazao 
ya mifugo yaliyochafuliwa na 
sumukuvu 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 

 
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 
 
 

 
 

 
 

IDARA YA UENDELEZAJI WA MAENEO YA MALISHO NA RASILIMALI ZA 
VYAKULA VYA MIFUGO [DGLF] 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 

 

IDARA YA UKUZAJI VIUMBE MAJI 

 

 

 

UNENEPESHAJI WA KAA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1. Utangulizi 
Kaa ni kiumbe anayeishi kwenye 

mchanganyiko wa maji bahari na maji baridi. 

Jamii ya kaa anayefugwa kwa wingi hapa 

nchini anajulikana kama kaa-ungo na 

kitaalam hujulikana kama Scylla serrata (mud 

crab au mangrove crab). Kaa hawa huishi 

kwenye mikoko na mara nyingi hujichimbia 

kwenye tope. Kaa wanakua kwa kujivua 

gamba kila hatua ya ukuaji. Faida za 

kunenepesha kaa ni pamoja na kuongeza 

uzito na ubora wa nyama, kipato, kupunguza 

vifo na kuhifadhi mazingira ya mikoko. 

 

2. Namna ya kunenepesha kaa  
2.1 Mazingira sahihi kwa ajili ya 

kunenepesha kaa 

1. Joto la maji nyuzi 23-32 sentigredi; 
2. Umunyu au uchumvichumvi wa maji 15-

30  kwa elfu; 
3. Hewa ya oksijeni  kwenye maji iwe zaidi 

ya sehemu 4 kwa elfu; 
4. Nyongo (alkalinity) 8.0-8.5; 
5. Kina cha maji zaidi ya mita moja kwa 

vizimba vinavyoelea wakati wa maji 
mafu na bamvua kwa vizimba vya chini;  

6. Zingatia: Ulaji wa kaa hupungua  joto la 
maji linapokua chini ya nyuzi joto 20 

sentigradi (20oC).  

 

2.2. Ujenzi wa vizimba 
Katika unenepeshaji wa kaa, kuna matumizi 

ya vizimba vya aina mbili,  vizimba vya chini 

na vya kuelea.  
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2.2.1 vizimba vya chini 

i. Kusanya vijiti vyenye urefu wa futi mbili na 
nusu; 

ii. Jenga kizimba cha chini chenye ukubwa wa 
futi moja kwa futi moja kila tundu; 

iii. Shindilia vijiti futi moja ardhini na futi moja 
na nusu ibaki juu; 

iv. Vijiti vishikamane kuzuia kaa wasitoke; 
funika vizimba kikamilifu kwa kutumia vijiti 

 

ujenzi wa vizimba vya kaa 

 

(b) Vizimba vya ndoo za plastiki 

i. Ndoo za plastiki za lita 10 au 20 zinaweza 
tumika badala ya miti; 

ii. Ndoo hizo hutobolewa pembeni na chini ili 
kuruhusu maji kuingia na kutoka; 

iii. Hufunika ndoo kwa kutumia mfuniko wa miti 
ili kuweka kivuli na kuzuia kaa wasitoke; 

iv. Ndoo hudumu kwa muda mrefu, hivyo 
hupunguza uharibifu wa mazingira kama 
ukataji wa mikoko. 
 

 2.2.2. Vizimba vya kuelea 

i. Kizimba cha kuelea hujengwa kwa 
kutumia fito au mianzi; 

ii. Vijiti hukatwa kutokana na kipimo 
kinachostahili; 

iii. Jenga kizimba chenye vyumba kumi vya 
futi moja kwa futi moja; 

iv. Tumia waya kufunga vifaa pamoja; 
v. Jenga mfuniko wenye kufunika kizimba 

chote sawasawa; 
vi. Weka maboya (chupa tupu za maji safi); 
vii. Simika kizimba na weka nanga au funga 

vizimba kwenye mikoko ili visiondolewe 
na mkondo wa mawimbi. 

 

3. Ukusanyaji wa kaa 
i. Kusanya kaa kwa kutumia mikono au vifaa 

vya kukusanyia (ndoo, nyavu); 
ii. Maji yakiwa yamekupwa ukusanyaji kwa 

kutumia mikono unaweza kufanyika; 
iii. Funga kaa mmoja mmoja ili wasiweze 

kulana;  
iv. Usikusanye kaa wenye mayai, acha watage 

na epuka uharibifu wa mikoko wakati wa 
kukusanya. 

 

4. Upandikizaji 
1. Pandikiza kaa wenye afya nzuri (bila 

kuvunjika gamba na awe na viungo 
vyote); 

2. Pandikiza kaa wa ukubwa mmoja ili 
kupata soko zuri; 

3. Iwapo kaa watakuwa wametoka sehemu 
nyingine, wazoeshe hali ya mazingira ya 

maji ya hapo kwa kuwamwagia maji 
mpaka waloane, usiwapandikize ghafla; 

4. Pima urefu wa kaa watakaopandikizwa 
na chukua takwimu; 

5. Chunguza hali ya hewa na maji; na 
6. Pandikiza kaa mmoja kwa kila kizimba. 

  

Zingatia-Usiwaweke kaa kwa zaidi ya siku 

moja bila kuwapandikiza. 

 

5. Ulishaji  
i. Chakula ni muhimu kwa ukuaji wa kaa; 
ii. Chagua chakula chenye gharama nafuu na 

kinachopatikana kwa urahisi; 
iii. Chagua vyakula vyenye lishe bora; 
iv. Lisha kaa asilimia 10 ya uzito wao; 
v. Lisha kaa mara mbili kwa siku asubuhi 

(asilimia 40) na mchana (asilimia 60) ya 
chakula ulichokusudia kuwalisha; 

vi. usiwalishe kaa wakiwa wamejivua gamba, 
mpaka baada ya siku mbili na kwa kiasi 
kidogo mpaka wakipata hamu ya kula (siku 
nne). 

 

6. Ufuatiliaji na utunzaji wa 
kumbukumbu   

i. Fuatilia hali ya hewa, mazingira na maji 
mara kwa mara; 

ii. Chunguza tabia ya kaa (kujivua gamba, 
ulaji na kulana); 
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iii. Pima uzito na urefu wa kaa baada ya 
kujivua magamba na wakati wa uvunaji; 

iv. Angalia mabadiliko ya ubora wa tabaka la 
udongo na kama siyo mzuri weka udongo 
mwingine;  

v. Wahamishe kaa kama kuna dalili zisizo za 
kawaida; 

vi. Mara kwa mara chunguza kizimba, safisha 
na fanya ukarabati; na 

vii. Eneo la akiba liwepo kwa ajili ya 
kuwahamisha kaa kama itahitajika; 

viii. Safisha kizimba mara kwa mara ili 
kuruhusu maji kuingia na kutoka kiurahisi 
ndani ya kizimba; 

ix. Fanya matengenezo haraka ikiwa 
kutatokea uharibifu wa kizimba; 

x. Weka vizimba katika eneo ambalo maji ya 
bahari yanafika kiurahisi; na 

xi. Ikiwa mwani utaota kwenye kizimba, 
usafishe na kuuondoa. 
 

7. Uvunaji na uhifadhi wa Kaa 
i. Vuna kaa wako kama wamefikia kiwango 

cha kuuzwa;  
a) miezi 3 kwa ukuwaji; 
b) wiki 3-4 kwa unene peshaji. 

ii. Wauze kaa wako mara baada ya kuwavua 
ili kuepuka hasara ya kupunguza uzito na 
ubora wa nyama; 

iii. Wafunge kaa wako mmoja mmoja kuepuka 
kulana; 

iv. Waweke kwenye vikapu na wauze mara 
moja;  

v. Kama soko liko mbali, wafunike na majani 
ya mikoko na mara kwa mara wamwagie 
maji safi ya mchanganyiko wa maji chunvi 
na bahari. 

 
 
 

 

UTARATIBU WA KUPATA KIBALI CHA 

KUANZISHA UKUZAJI VIUMBE MAJI 

KIBIASHARA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

UTANGULIZI 

Ukuzaji Viumbe maji, pia kinajulikana kama 
kilimo cha viumbe vya kwenye maji kama 
vile samaki, crustaceans, moluska, mwani 
na viumbe vingine vya thamani kama vile 
mimea ya kwenye maji. Ukuzaji Viumbe 
kwenye maji ni pamoja na ufugaji samaki 
katika vizimba ndani ya maziwa, mito na 
bahari. Kwa mujibu wa Sheria ya Uvuvi ya 
Mwaka 2003 na Kanuni za Ukuzaji Viumbe 
Maji za mwaka 2024 zinamtaka mwekezaji 
kupata kibali ili kufanya ufugaji huo. Kibali 
hicho hutolewa na Mkurugenzi wa Ukuzaji 
Viumbe Maji baada ya mwekezaji kujaza 
fomu APP/AQ/02 inayopatikana katika tovuti 
ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia mfumo 
wa utoaji wa leseni na vibali vya Uvuvi na 
mazao yake (FiRCIS) (angalia mfano wake 
upande wa pili) ikiwa na viambatanisho 
vifuatavyo:   

1. Mpango biashara unaojumuisha Mkakati 
wa Masoko  
 
2. Ripoti ya Tathmini ya Athari ya Mazingira 
(Environmental Impact Assessment Report) 
kuhusu ufugaji unaotarajiwa  kufanywa 
iliyothibitishwa na Baraza  la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 
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3. Kibali cha Matumizi ya Maji kutoka 
mamlaka ya usimamizi wa maji kwenye 
bonde husika (Water User Right Permit) 
 

Ikiwa mwombaji ni kampuni, au kikundi cha 
jamii, inatakiwa kuwasilisha nyaraka zote 
zinazothibitisha uhalali wa kampuni au usajili 
wa kikundi husika kwa mujibu wa sheria. 
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Form Na. 7 
 

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 

THE FISHERIES ACT, 2003 

(The Fisheries (Amendment) Regulations 2009) 

(Regulation 31(1), 37(a)) 

APPLICATION FOR A PERMIT TO ESTABLISH A COMMERCIAL/LARGE SCALE AQUA FARM 

PART ONE 

1. Application is hereby made for the establishment of a commercial aqua farm for raising of 

……..…………………………………………………………(common/species name)  

2. Applicant’s particulars: 

(a) Full name ……………..…………………………………………………………………………… 
(b) Occupation………………………………………………………………………………………… 
(c) Postal address………………………………………………………………………………………… 
(d) Telephone No………………………..Mobile phone…………………….E-mail………………… 
(e) Physical business address……………………………………………………………………… 
(f) Residential address……………………………………………………………………………..… 
(g) Nationality……………………………………………………………………………………...  
(h) If Tanzania citizenship has been acquired by registration, state registration number…………… 
(i) For non Tanzanian should attach work permit and investment permit from relevant authorities.  

3.  Particulars of the farm to be established: 

(a) Type of culture system……………………………………………………………………………… 
(b) Type of technology………………………………………………………………………………… 
(c) Size of the farm(s) ………….. (hectare) situated at …………….Village ……………………… Ward 

…………………………….District ……………..……….…….Region 
(d) Source of water………………………………………………………………………………… 
(e) Attach  the following: (i) Land ownership/title deed (ii) Environmental Impact Assessment Report (iii) Farm Layout Plan 

(iv) Water user Right permit 
4. I certify to the best of my knowledge that, the above particulars are true. 

Full name of applicant  ……………………………………Designation……………………………………. 

Signature     …………………………………..Date…………………………………. 

 

PART TWO 

(To be filled in by District Fisheries Officer) 

Recommendation  …………………………………………………………………………………………… 

 

Name………………………………… Signature………………Date ............................................. 

 

Affix recent 
coloured 
passport 
size                                                                                         
photograph 
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…………………………………………………………………… 

Official Stamp 

PART THREE  

For official use only 

(Approval by Director) 

i. This application is Approved/Not Approved 
ii. Reasons for not approving…………………………………………………………………… 

 

Name............................................Signature...........................................Date............................................................ 

………………………………………………. 

Official stamp 

* Delete whichever is not applicable 
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CHAKULA CHA SAMAKI  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

8. UTANGULIZI 
Chakula bora cha samaki ni hitaji muhimu katika ukuaji wa samaki. Samaki wanahitaji chakula kilichosheheni 

virutubisho kama protini, mafuta, wanga, vitamini na madini ili wakue haraka. Kuna chakula cha asili na cha 

viwandani.  Ili kufuga kwa tija na kupata mavuno makubwa, inashauriwa mfugaji atumie chakula bora.  

 

9. Chakula cha asili. 
Kwa kawaida, samaki hula chakula cha asili kinachozalishwa kwenye bwawa baada ya kurutubishwa.  

2.1 Namna ya kuzalisha chakula cha asili. 
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i.Tengeneza sehemu ya kutunzia mbolea (uwigo) ndani ya bwawa upande maji yanapoingilia kwa kutumia fito 
na kuziimarisha kwa kamba;  

ii.Weka mbolea ya samadi ya wanyama mojawapo kati ya ng`ombe, mbuzi, kondoo, sungura, bata, kuku na 
mboji;   

iii.Hakikisha uwigo una mbolea wakati wote ili kuwezesha maji kuwa ya kijani kwa kuzalisha vijimea (algae); 
iv.Pima ukijani kwa kutumbukiza kiganja cha mkono mpaka usawa wa kiwiko na ukione kwa uhafifu. Kiganja 

kikionekana waziwazi, ni kiashirio kuwa mbolea haitoshi au kinyume chake. 
 

 

Bwawa la Samaki lililorutubishwa 

 

 

10. Chakula cha Viwandani 
Samaki wafugwao hula chakula cha viwandani. Chakula hiki hutengenezwa kwa kutumia mchanganyiko wa 

malighafi mbalimbali kama dagaa, pumba, mashudu, madini na vitamini. Malighafi hizi zina virutubisho 

muhimu kwa ajili ya ukuaji mzuri wa samaki.  

 

10.2. Kiwango cha malighafi katika chakula cha samaki 
Chakula cha ziada cha samaki huweza kutengenezwa na mfugaji mwenyewe au kutoka viwandani. Iwapo 

mfugaji, mathalani anataka kutengeneza kilogramu 100 za chakula cha samaki, anashauriwa kuchanganya: 

 

 

Ulishaji wa chakula hutegemea asilimia ya uzito wa samaki kama ilivyoainishwa hapo chini: 
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Uzito wa 

samaki 

Asilimia ya uzito wa 

mwili (% body 

weight) 

Milo kwa 

siku 

1-5g 10-6 6 

5-20g 6-4 4 

20-100g 4-3 3-4 

>100g 3 3 

 

Chakula cha samaki wazazi na vifaranga huwa na kiwango kikubwa cha protini ili kuwafanya watotoe 

vifaranga vingi na vyenye ubora.  

 

3. Namna ya kuandaa chakula cha samaki  

1. Changanya malighafi ulizonazo kwa uwiano ulioanishwa;  
2. Saga mchanganyiko huo hadi ulainike; 

 

 
 

3. Unaweza kuweka chakula cha samaki kwenye mfumo wa punje (pellets) kwa kutumia mashine ya kusaga 
nyama au ya kutengenezea tambi; 

4. Anika chakula kwenye jua la wastani; 
baada ya kukauka, vunja vunja punje za chakula vipande vidogo vidogo kwa kuzingatia umri wa samaki; 

5. Hifadhi chakula kikavu kwenye mifuko safi na salama, weka juu ya chanja kuepusha kuvunda kutokana na 

unyevunyevu unaosababisha kuvu (fungus).  
 

 

4. Ulishaji wa samaki 

i. Chunguza ubora wa maji na tabia ya samaki iwapo wamechangamka; 
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ii. Iwapo samaki wanabugia hewa, kwa kutoa midomo juu ya uso wa maji isivyo kawaida punguza kiasi cha 
kulisha kwa kuwa watakula kiasi kidogo; 

iii. Endapo mwenendo wa samaki unazidi kuwa mbaya wasiliana na mtaalamu aliye karibu. 
iv. Kama wanakula kwa kugombania, ongeza chakula mpaka watakapoacha kugombea.  
v. Lisha samaki wako asubuhi kati ya saa 3.00 hadi saa 4.00 na jioni kati ya saa 10:00 hadi saa 10:30 kwa 

kuwa ni muda ambao maji ya bwawa yanakuwa na hewa yakutosha; 
vi. Rekodi kiwango kilicholiwa kwa siku kwa ajili ya kumbukumbu. 
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KILIMO CHA MWANI 

 

 

 

 

 

11. UTANGULIZI 
Mwani ni aina ya mimea inayoota na kukua kwenye maji chumvi (bahari). Tofauti iliyopo kati ya mwani na 

mimea mingine inayokua kwenye nchi kavu ni kwamba mwani hauna mizizi bali hutumia sehemu zote za 

mmea kufyonza virutubisho vinavohitajika kutoka kwenye maji.  Aina ya mwani inayolimwa nchini Tanzania 

kitaalam hujulikana kama “Eucheuma denticulatum” na pia huitwa Eucheuma spinosum. Aina nyingine ni 

“Kappaphycus alvarezii” kwa jina jingine Eucheuma cottonii.  

 

2. NJIA MBALIMBALI ZA KILIMO CHA MWANI 

2.1 Kutumia vigingi 

Njia hii hutumika kwa kusimika vigingi chini na kufunga kamba kati ya vigingi ambapo mbegu za mwani 

hufungwa kwa kutumia taitai. 

 

2.2. Kutumia chelezo ‘raft’ 

Njia hii hufanyika kwa kufunga mwani katika mianzi iliyounganishwa na kamba na kutiwa nanga. Njia hii 

hufanya mwani kuelea juu kabisa karibu na uso wa maji. 
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kilimo cha Mwani kwa kutumia chelezo 

 

3. UCHAGUZI WA ENEO 
  

1. Chagua eneo ambalo halina mawimbi makubwa ili yasiharibu mazao.  

2. Epuka maeneo yaliyo karibu na mwingiliano wa mto;  

3. Kiasi cha chumvi kwenye maji kinatakiwa kiwe kati ya gramu 27 hadi 35 za chumvi zilizoyeyushwa katika 

kilo moja ya maji;   

4. Kiasi cha joto la maji liwe kati ya sentigredi 25°C and 30°C;  

5.  Kina cha maji kinatakiwa kisiwe chini ya futi 2 wakati wa kupwa kwa maji na zaidi ya futi 7 wakati wa 

kujaa; 

6. Ardhi iwe imara ili kuruhusu usimikwaji wa vigingi;  

7. Ardhi inatakiwa iwe na mchanganyiko wa mchanga na mawe; 

8. Chunguza uwepo wa viumbe wengine wa bahari ambao wana uhusiano wa karibu na mwani, mfano 

samaki aina ya tasi na majongoo bahari. Hii ni dalili nzuri kuwa eneo linafaa kwa ajili ya kilimo cha mwani; 

na  

10. Zingatia pia upatikanaji wa nguvu kazi, pembejeo, miundombinu ya usafiri na mawasiliano. 

 

4. UCHAGUZI NA MAANDALIZI YA MBEGU 
 

1. Tumia kisu kisafi na chenye makali ili kupata mbegu bora; 

2. Ncha ya tawi la mbegu inatakiwa kuwa iliyonyooka; 

3. Usitumie mbegu ambayo matawi yake yamekatika kwa juu; 

4. Kabla ya kupanda, safisha mbegu na maji bahari kuondoa uchafu na vimelea vingine.  

5. Nafasi kati ya mbegu moja na nyingine iwe sentimita 20–25 . 

 

5. UTUNZAJI WA SHAMBA 
1.  Tembelea shamba angalau kila baada ya wiki mbili; 

2.  Ondoa mimea yote iliyokauka na kufa na weka mipya iliyo michanga na yenye afya; 

3. Ondoa uchafu ulioganda kwenye mwani kwa kutingisha matawi au kamba; 
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4.  Funga kamba zilizofunguka; 

5. Badili vigingi na mambo zilizoharibika; 

6.  Rudishia nanga zilizopotea; 

7. Usiruhusu mimea kukua zaidi ya kilogramu 5 maana zitaharibiwa kwa urahisi na mawimbi au mvua; 

8. Tunza kumbukumbu za mavuno na gharama za uendeshaji; na 

9.  Iwapo shamba lina ukubwa wa hekta moja na zaidi ni vema kuweka nyavu zenye ukubwa wa nchi 4 

mwisho wa shamba ili kuzuia mimea isichukuliwe na mawimbi. 

 

6. UVUNAJI 
Mwani huvunwa unapofikia uzito wa kati ya gramu 750 hadi 850. 

i. Pita kwa kila shina ukivuna kwa kukata mazao yaliyo tayari kwa kutumia kisu kikali. Acha kiasi cha gramu 
200 za mmea kwa ajili ya kuchipua tena; 

ii. Kama unataka kuvuna mwani wote kata shina lote kwa ujumla; 
iii. Unaweza kutumia wavu aina ya scoop-net kuchota mmea wote; 
iv. Kusanya mwani wote uliovunwa kwenye chombo (mtumbwi, boti, jahazi); 
v. Peleka mwani katika eneo la kukaushia pindi chombo kinapojaa; na 
vi. Hakikisha unapima uzito wa mwani uliovunwa kabla ya kuutandaza kwa ajili ya kukausha. 

 

7. UKAUSHAJI WA MWANI 
i. Tandaza vizuri mwani kwenye eneo la ukaushaji; (majani ya minazi, nylon, mwamba) ili kuzuia uharibifu 

na uchafu; haishauriwi kuanika mwani  kwenye mchanga; 
ii. Geuza Mwani mara kwa mara na ondoa uchafu wote uliojitokeza. Kwa kawaida mwani hukauka vizuri 

kwa muda wa siku tatu kipindi cha jua;  
iii. Hakikisha hakuna maji yanayogusa mwani wakati wa kukausha (funika mwani wakati wa mvua);  
iv. Tenganisha Mwani wakati wa kukausha kulingana na siku ulipovunwa; 
v. Ondoa chumvi iliyoganda kwa kutikisa mwani; 
vi. Mwani uliokauka unakuwa mlaini na unanata unapoguswa; (unakuwa na unyevu usiyozidi asilimia 38 

na mchanganyiko wa vitu vingine (impurities) isiyozidi asilimia 3);  
vii. Pakia mwani msafi uliokauka kwenye magunia na hifadhi juu ya chanja ili kuzuia unyevu na   

viii. Peleka katika soko. 
 

 

8. MATUMIZI YA MWANI 

Mwani unaposindikwa, hutoa gundi itumikayo kwenye viwanda mfano; 

i. Gundi aina ya kappa carrageenaan hutokana na mwani mwekundu na hutumika kwenye usindikaji wa 
vyakula, rangi za kupaka, dawa za meno, sabuni na shampoo; 
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ii.  Gundi aina ya agar inayotokana na mwani aina ya gracillaria hutumika kutengenezea vikuzio vya 
vimelea (culture media) kama bakteria na kuvu; na 

iii. Mwani wa kijani hutumika kama chakula cha binadamu, wanyama na kutengeneza mbolea. 
 

Kwa maelezo kuhusu kilimo cha mwani, wasiliana na: 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

UFUGAJI SAMAKI KWENYE VIZIMBA 
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1.Utangulizi 

Kizimba ni mfumo wa kufugia samaki waliowekwa kwenye nyavu iliyozungushwa kwenye fremu (Uzio) na 

kutumbukizwa kwenye maji yenye kina kirefu, mfano bwawa, ziwa au bahari. Uzio huo unatakiwa uruhusu 

maji kuingia na kutoka ili kuwezesha kuingiza hewa na kutoa uchafu. Ufugaji huu unaruhusu kuweka samaki 

wengi kwenye eneo dogo, hivyo unafaa zaidi kufuga kibiashara. Hivi karibuni kumekuwepo na ongezeko la 

ufugaji wa samaki kwa kutumia vizimba katika maji ya asili. Mabadiliko haya kwa kiasi kikubwa yametokana 

na mabadiliko ya tabianchi (hususani upungufu wa mvua), uwepo wa teknolojia ya vizimba na wingi wa 

mavuno yanayotokana na ufugaji wa samaki kwenye vizimba.   

 

3. Utengenezaji wa vizimba  

Vifaa au zana zinazotumika kutengeneza kizimba lazima ziwe imara, nyepesi, zisizo pata kutu, zisizo na sumu 

na zinazohimili mabadiliko ya hali ya hewa.  

 

Vifaa vinavyotumika kutengeneza vizimba ni pamoja na nyavu, mabomba, mbao, maboya, kamba na nanga.  

 

Vizimba vinaweza kutengenezwa katika umbo lolote. Aidha, maumbo yaliyozoeleka ni  mstatili, mraba au 

duara. Vizimba vidogo vinatoa urahisi wa kuvihudumia kuliko vizimba vikubwa.  

 

4. Eneo linalofaa kuweka vizimba  

Eneo la kuweka vizimba lazima liwe na vigezo vifuatavyo: 

a) Kina cha maji kati ya vizimba na sakafu ya ziwa kisiwe chini ya mita tano; 
b) Kuwe na mkondo wa maji wa kiasi; 
c) Lisiwe eneo la wazi ambapo upepo unavuma kwa kasi;   
d) Vizimba viwekwe maeneo yanayofikika kirahisi kuwezesha utoaji wa huduma, ulishaji na matengenezo 

mengine; 
e) Lisiwe eneo ambalo ni njia ya vyombo vya usafiri vya kwenye maji; 
f) Lisiwe eneo linalotumika kwa shughuli za uvuvi;   
g) Lisiwe eneo la mazalia ya samaki. 
 

 

5. Mambo muhimu ya kuzingatia  

i. Lisha chakula bora kinachoelea;  
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ii. Lisha chakula kinachoendana na umri na aina ya samaki wanaofugwa; 

iii. Fisha kulingana na mahitaji ya samaki; 

iv. fanya ukaguzi mara kwa mara kuangalia uharibifu wa nyavu, afya ya samaki, vifo, usalama wa mazingira 
au uwepo wa maadui wa samaki; 

v. Vuna samaki kulingana na mahitaji ya soko; na 

vi. Tunza kumbukumbu zinazohusiana na shughuli zote unazozifanya. 
 

 

 

 

 

 

 

MBINU BORA ZA UFUGAJI SAMAKI KWENYE MABWAWA  

 

 

 

mabwawa ya kufugia samaki 

 

1.0 UTANGULIZI 

Ufugaji wa samaki kwenye mabwawa ni mfumo unaotumika kwa miaka mingi. Ufugaji wa samaki kwenye mabwawa 

unazingatia usanifu sahihi wa bwawa, kujaza na kurutubisha maji, kupandikiza samaki, ulishaji, utunzaji wa samaki na 

bwawa, uvunaji pamoja na utunzaji wa kumbukumbu.  

 

2.0 Hatua muhimu:- 

Katika kuchagua eneo linalofaa, inashauriwa eneo liwe na:- 

i. Maji safi na salama, ya uhakika na ya kutosha; 
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ii. Udongo usioruhusu maji kunywea kirahisi kama wa mfinyanzi; (endapo udongo siyo wa mfinyanzi, unashauriwa 
kutumia “pondliner”, kujenga kwa kutumia saruji) 

iii. Mwinuko kiasi ili kuruhusu maji kuingia na kutoka bwawani kirahisi; 
iv. Pasiwe na miti mingi ambayo mizizi yake itapenya hadi kwenye tuta la bwawa na kusababisha uharibifu; 
v. Kuwe na urahisi wa kufanya ulinzi dhidi ya maadui wa samaki. 

 

3.0 Usanifu wa bwawa 

i. Pima eneo la bwawa na simika miti (mambo) kwenye kila kingo ili kutengeneza umbo la mstatili au mraba;   
ii.Safisha eneo hilo kwa kufyeka majani, kung`oa mizizi na kuondoa mawe ili kudhibiti uwezekano wa maji kunywea.   
iii.Chimba udongo na kuuweka nje ya kamba zilizofungwa kwenye mambo;  
vi.Tengeneza matuta kwa kutumia udongo uliochimbwa;   
vii.Zuia upotevu wa maji kwa kushindilia udongo kwenye matuta ili kuyaimarisha iwapo udongo ni mfinyanzi;   
viii.Matuta yanatakiwa yawe na mlalo au mteremko kama paa la nyumba na panda nyasi (ukoka) kuzuia mmomonyoko; 
ix.Bwawa liwe na upande wenye kina kirefu cha maji kisicho pungua sentimita120 kwa ajili ya kutoa maji na upande 

wenye kina kifupi kisicho pungua sentimita 100 kwa ajili ya kuingiza maji. 
x.Weka chujio ili kuzuia maadui na takataka kuingia bwawani. 

 

4.0 Kujaza maji na  kupandikiza vifaranga 

i.Bwawa likijaa maji kufikia kina cha sentimita 100 pandikiza vifaranga kwa kuzingatia idadi inayotakiwa, kulingana na 
aina ufugaji na ukubwa wa bwawa ili kuhahikikisha samaki wanapata chakula na hewa ya kutosha;   

ii.Wakati wa kupandikiza, ruhusu vifaranga viingie bwawani vyenyewe bila kumwagwa ili wazoee mazingira na kutowapa 
mshituko kuepuka vifo.    
Angalizo: Nunua vifaranga vya samaki kutoka kwenye vituo vilivyothibitishwa.  

 

5.0 Kurutubisha maji     

i.Ikiwa ni bwawa la kuchimba tengeneza sehemu ya kuweka mbolea (uwigo) ndani ya bwawa kwa kutumia vijiti (fito) 
vilivyo imarishwa kwa Kamba, au ikiwa ni bwawa la saruji weka mbolea kwenye mfuko uliotobolewa na kutumbukizwa 
ndani ya bwawa; 

ii.Rutubisha kwa kutumia samadi za wanyama na mboji (zingatia imani na chaguo la wateja); 
iii.Hakikisha uwigo una mbolea wakati wote kulingana na mahitaji ya maji kwenye bwawa. 

 

6.0 Ulishaji wa samaki 

Kwa kawaida, samaki hula chakula cha asili kinachozalishwa kwenye bwawa lililo rutubishwa.  Kwa uzalishaji wenye 

tija, inashauriwa kuwalisha chakula cha ziada kilichotengenezwa kwa ajili ya kulisha samaki. Walishe samaki wako 

angalau mara mbili kwa siku kulingana na mahitaji (aina na umri).   

 

7.0 Maadui wa samaki   

Baadhi ya maadui ni pamoja na kenge, nyoka, vyura, fisi maji, ndege pamoja na binadamu.  Baadhi ya njia za kudhibiti 

maadui hawa ni pamoja na kuweka nyavu juu ya bwawa, na kufyeka majani yanayozunguka bwawa na kata miti mirefu 

iliyo karibu na bwawa na kuimarisha ulinzi.  
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8.0 Mambo ya kuzingatia  

i.Ikiwa idadi ya samaki imeongezeka, punguza samaki kwa kuhamisha kwenye bwawa lingine; 
ii.Katika kuhakikisha upatikanaji wa chakula cha asili ndani ya bwawa ongeza mbolea kadri inavyohitajika;  
iii.Fuatilia afya ya samaki kwa kuangalia uchangamfu wa samaki, hususan wakati wanapolishwa ili kudhibiti magonjwa 

mapema; 
iv.Ongeza maji mara yanapopungua; 

 

9.0 Kuvuna samaki  

Samaki huweza kuvunwa wakati wowote kulingana na mahitaji ya mfugaji au mteja. Kuna njia nyingi za kuvua samaki 

mfano, ndoano, wavu na kupunguza au kukausha maji.  

 10.0 Kazi muhimu baada ya kuvua samaki: 

i. Safisha bwawa kwa kuondoa tope, ziba nyufa, rekebisha kuta ili kuliimarisha; 
ii. Acha bwawa likauke baada ya kuvuna samaki; 
iii. fyeka nyasi zinazozunguka bwawa; 
iv. fanya maandalizi ya kupata vifaranga vyenye ubora kwa ajili ya kupandikiza kwa msimu utakaofuata; 

 

11.0 Soko la samaki  

Samaki wanaofugwa huliwa na familia husika. Vile vile wanaweza kuuzwa katika soko la mbali kulingana na mahitaji 

na wingi wa mavuno. 
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UVUVI HARAMU 

 

Uvuvi haramu ni shughuli za uvuvi zinazofanyika pasipo kuzingatia Sheria, Kanuni, 

Taratibu na Miongozo iliyopo. 
 

 

Uvuvi haramu ni pamoja na; 

 

(i) Matumizi ya nyavu zenye macho madogo  
(ii) Kupiga katuli 
(iii) Matumizi ya Sumu 
(iv) Matumizi ya vilipuzi ikwemo mabomu yaliyotengenezwa kwa baruti za viwandani na 

kienyeji 
(v) Matumizi ya nyavu za Timba/Utali (Monofilamenti) 
(vi) Matumizi ya nyavu za kukokora (Makokoro) 
(vii) Matumizi ya michinji (Hapoongun) 
(viii) Kuvua bila  Leseni 
(ix) Kufanya biashara bila Leseni na vibali mbali mbali 

 

(i)Matumizi ya nyavu zenye macho madogo: 

 

Ni matumizi ya nyavu zenye macho madogo chini ya inchi 3 katika Kanda wa Pwani na maziwa 

mengine na chini ya inchi 6 katika Ziwa Victoria. 

Vilevile matumizi ya nyavu zenye macho madogo chini ya Milimita 8 katika uvuvi wa dagaa katika 

Ukanda wa Pwani na maji ya maziwa. Aidha katika Uvuvi wa Kambamiti ni matumizi ya nyavu 

kuanzia inchi 2. 

 

(ii) Kupiga Katuli 

Ni kitendo cha kuwalazimisha samaki kuingia katika mtego kutoka katika mazingira yake ya asili. 

 

(iii) Matumizi ya Sumu 

Ni matumizi ya sumu ya viwandani au mimea (Utupa) katika uvuvi wa Samaki. 
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(iv) Matumizi ya Mabomu 

Ni matumizi ya vilipuzi ikiwemo mabomu yanayotengenezwa kienyeji kwa kutumia mbolea ya 

urea. Uvuvi huu wa kutumia mabomu huathiri matumbawe, maisha ya binadamu na ikolojia ya 

maji husika 

 

(v) Matumizi ya Timba/Utali (Monofilamenti) 

Zana hii haiozi iwapo majini hivyo ikipotea kwenye maji inaendelea kuua samaki na viumbe 

wengine milele na milele na kuathiri uendelevu wa rasilimali za uvuvi. 

 

(vi)Matumizi ya Kokoro 

Kokoro huathiri mazalia ya samaki kwani wakati wa matumizi huharibu mayai ya samaki, mimea 

na kuvua samaki wachanga na hivyo kufanya eneo la chini ya maji kuwa jangwa. 

 

(vii) Matumizi ya michinji (Hapoongun) 

Matumizi ya Michinji inaharibu samaki kwa kuwasababishia fungus endapo samaki atajeruhiwa, 

kuhatarisha maisha ya wavuvi wenyewe na kuchagua samaki waakubwa (wazazi) ambao 

unapelekea kuhathiri uendelevu wa rasilimali za uvuvi. 

 

 

 

 

MUHIMU WA MATUMBAWE 
 

Matumbawe ni moja ya viumbe waishio kwenye maji katika bahari. Matumbawe haya ni muhimu 

kwa ajili ya mazalia na makulio ya samaki. Aidha, matumbawe ni maeneo  muhimu kwa ajili ya 

utalii na ikolojia. 
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Matumbawe ambayo hayajaharibiwa 

 

 

(B) Matumbawe ambayo Hayajaharibiwa 

 

UHARIBIFU WA MATUMBAWE HUTOKANA NA UVUVI HARAMU WA KUTUMIA 

MABOMU 

 

Uvuvi wa kutumia mabomu ni uvuvi haramu uliokatazwa kisheria. Wavuvi wenye ulafi wa kupata 

samaki kwa wingi na mara moja hutumia mabomu na kuyalipua kwenye maeneo ya matumbawe 

ambapo ni mazalia na makazi ya samaki aina mbalimbali.  

 

Bomu linapolipuliwa kwenye maeneo ya matumbawe huathiri matumbawe, samaki na viumbe 

wengine wa baharini pamoja na eneo lililolipuliwa. 
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Mlipuko Wa Bomu  na Matokeo Yake    

 

Uoto wa matumbawe Katika maeneo yaliyolipuliwa huharibika na mara nyingi hauoti tena na 

hivyo kuondoa mazalia na makulio ya samaki husika.   

        

 
 
Matumbawe yaliyoharibiwa na Bomu yakionesha pia kutokuwa na Samaki 
 

Athari nyingine zinazotokana na uvuvi haramu wa kutumia mabomu ni pamoja na mtumiaji wa 

mabomu hayo kupoteza baadhi ya viungo vya mwili wake au hata kupoteza uhai wake kabisa.  

 

 

 
Mvuvi Aliyekatika Mikono Kutokana na Uvuvi Haramu wa Kutumia Mabomu  
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Majukumu na Wajibu wa Idara ya Uvuvi: 

 

▪ Kusimamia na kuratibu rasilimali za uvuvi.  
▪ Kuandaa na kutekeleza sera, sheria na kanuni za uvuvi, 
▪ Kuandaa na kutekeleza mipango ya maendeleo ya sekta ya uvuvi, 
▪ Kusimamia na kuratibu uanzishwaji wa Vikundi vya Usimamizi Shirikishi wa 

Rasilimali za Uvuvi (Beach Management Units – BMU’s), 
▪ Kudhibiti ubora na usalama wa mazao ya uvuvi, 
▪ Elimu kwa umma na mafunzo kwa wadau, 
▪ Kulinda na kuhifadhi rasilimali za uvuvi, 
▪ Kusimamia uanzishwaji na uendelezaji wa miundombinu ya uvuvi ya kisasa, 
▪ Kuratibu ukusanyaji na uhifadhi wa taarifa za uvuvi zikiwemo takwimu, na 
▪ Kuratibu tafiti kuhusu bioanuai ya viumbe vya majini na mazingira yake 

 

Wananchi wakipokea mafunzo juu ya kupambana na 

uhalifu kwenye maeneo yao na  uanzishwaji wa vikundi 

vya usimamizi shirikishi wa rasilimali za uvuvi-BMU’s 

 
Zana haramu zilizokamatwa katika doria 

zinazoshirikisha BMU’s 

 
Kuimarisha miundombinu ya uvuvi, Pichani ni soko la 

kisasa la samaki Kirumba - Mwanza 

 
Watuhumiwa wa uvuvi wa milipuko wakiwa na baadhi ya 

vifaa vinavyotumika katika kufanya uvuvi huo haramu wa 

milipuko 
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Eneo la Bahari lenye matumbawe hai na samaki ambalo 

halijaharibiwa na uvuvi wa kutumia milipuko  

 
Eneo la bahari lililoharibiwa na uvuvi wa kutumia milipuko 

limekuwa jangwa bahari 
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SEKTA YA UVUVI 

 

UFUATILIAJI WA UBORA NA USALAMA WA SAMAKI NA MAZAO YAKE  

 

  

Ubora wa samaki na mazao yake huanzia pale anapovuliwa 

  

Samaki hupokelewa  na kusafishwa kwa maji safi na salama  kabla ya 

kuanza kuchakatwa 

  

Shughuli Za uchakataji huzingatia mazingira safi na salama kwa 

mlaji 

  

Samaki wakichakatwa kulingana na mahitaji ya soko 

  

Samaki husafishwa na kupangwa katika trei zilizo safi na kupangwa 

kwa kuzingatia ukubwa. 

  

Minofu hufungashwa kwa vipimo maalum na vifungashio vyenye mvuto 

kwa mlaji 



 131 

  

Shughuli za Kimaabara hufanyika ili kupima usalama wa samaki 

  

Minofu ya samaki ikiwa tayari kwa kuhifadhiwa na hatimaye 

kusafirishwa soko la nje ya nchi 
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UTARATIBU WA KUPATA LESENI ZA SHUGHULI MBALIMBALI ZA UVUVI 

  

 

 

TARATIBU ZA KUPATA LESENI ZA KUJISHUGHULISHA NA UVUVI TANZANIA 

BARA 

  

1. Utangulizi 

  

Leseni zote za uvuvi Tanzania Bara zinatolewa chini ya Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya mwaka 

2003 na Kanuni za Uvuvi za mwaka 2009 (G.N. Na. 308 ya 28/8/2009) na marekebisho 

yake. Leseni zinazotolewa kwa mujibu wa sheria na kanuni hizo  ni pamoja na:-  

 

▪ leseni za vyombo vya uvuvi , 
▪ leseni za kujishughulisha na biashara ya kuuza mazao ya uvuvi, na  
▪ leseni za wavuvi. 

 

Aidha, utolewaji wa leseni hizi umegawanywa katika sehemu kuu mbili (2) 

  

1.1 Leseni zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa (Local Government 

Authority).  
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Leseni hizo ni kama ifuatavyo:- 

▪ leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu wa chini ya mita kumi na moja (11), 
▪ leseni za kuvua samaki, 
▪ leseni za kujishughulisha na biashara ya kuuza mazao ya uvuvi ndani ya nchi, 

  

1.2 Leseni zinazotolewa na Serikali kuu (Central Government).  

Leseni hizo ni kama ifuatavyo:- 

▪ Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu wa mita kumi na moja (11) na zaidi, 
▪ Leseni ya kuvua samaki kwa mmiliki wa chombo cha uvuvi kinachoanzia urefu wa mita 

11, 
▪ Leseni za uvuvi wa burudani (Sport Fishing license), 
▪ Leseni za kusafirisha mazao ya uvuvi nje ya nchi,   
▪ Leseni za kuingiza samaki nchini, na 
▪ Leseni maalum (Special License) 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 2. TARATIBU ZA KUPATA LESENI 

 

2.1 Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu chini ya mita kumi na moja.  

Nyaraka zinazohitajika ni kama zifuatazo;- 

 

▪ Fomu ya maombi ya usajili wa chombo iliyopitishwa na BMU au Serikali ya Kijiji, Fomu 
na. 1 (Kanuni za uvuvi za 2009, · Kanuni 4(1) na (4)), 

../../../../../../USER/Desktop/Kanuni%20ya%204%20(1)%20na%20(4).doc
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▪ Fomu ya maombi ya leseni ya chombo, (Fomu 2(a)) iliyojazwa na kupitishwa na Afisa 
Uvuvi wa eneo husika (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(4)), 
 

▪  Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi iliyojazwa 
na kupitishwa na afisa uvuvi wa eneo husika, Fomu 3(a), (Kanuni za uvuvi za 2009. 

▪  Cheti hai cha usalama wa chombo (valid certificate of sea worthiness) kinachotolewa na 
TASAC, (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(1)).  
 

 

Chombo kilichopatiwa hati ya usajili na kupewa namba, namba hii lazima iandikwe pande zote 

mbili za chombo kwa gharama za mwenye chombo (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 7(3) na 

(4)). 

 

2.2 Leseni za vyombo vya uvuvi vyenye urefu wa mita kumi na moja na zaidi 

(≥ 11m),  

Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za Uvuvi za 2009, Kanuni 11(2).  

 

Mahitaji muhimu ni pamoja na;- 

 

▪ Barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji, 
▪ Cheti cha usajili wa chombo kilichotolewa na Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au 

Jiji husika.  
▪ Fomu ya maombi ya leseni ya chombo, Fomu 2(a) iliyopitishwa na Afisa Uvuvi wa 

Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(4)), 
▪ Cheti hai cha usalama wa chombo (Valid Certificate of Sea Worthiness) kinachotolewa 

na TASAC, (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 11(1)), 
 

2.3 Leseni za uvuvi wa burudani (Sport Fishing licence) 

▪  Leseni hizi zinatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 18 (3).  
 

Mahitaji muhimu ni pamoja na;- 
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▪ · Barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji, 
▪ · Fomu ya maombi ya usajili wa chombo iliyopitishwa na Halmashauri husika. 
▪ Fomu ya maombi ya leseni ya kuvua (Fomu 3& 2a iliyopitishwa na  

Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji, (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 

13 (2)(a)), 

▪ Uthibitisho wa uraia (cheti cha kuzaliwa, NIDA au hati ya kusafiria “passport”, 
▪ Kibali hai cha kufanya kazi nchini (valid work permit) kwa muombaji ambae siyo 

raia wa Tanzania, (Kanuni za Uvuvi za 2009, Kanuni 13 (2)(b). 
 

2.4 Leseni za kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi ndani ya nchi. 

Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13(1)(a), (b) na (c).  

Mahitaji muhimu ni pamoja na; - 

▪ Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi, 
Fomu 3(a), (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13(2)(a). 

▪ Leseni hai ya Biashara inayotolewa chini ya Sheria ya leseni za Biashara (Business 
Licensing Act), (Kanuni za       uvuvi za 2009, Kanuni 14) 

  

2.5 Leseni za kujishughulisha na  biashara ya kuuza mazao ya  uvuvi nje ya        

nchi. Leseni hii inatolewa kulingana na Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13 (3). 

    

Mahitaji muhimu kwa raia waTanzania;-           

o barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa Uvuvi wa Wilaya, Mji, Manispaa au Jiji,  
o Barua ya muombaji, 
o Leseni hai ya kukusanya mazao ya uvuvi iliyotolewa na Wilaya au Manispaa, 
o Fomu ya maombi ya leseni ya kujishughulisha na biashara ya mazao ya uvuvi, Form 

3 (c) (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 13(2)(a),. 
o Fomu ya maombi ya ujenzi/ukarabati/kurithi eneo la kuchakatia, Fomu 5, (Kanuni za 

uvuvi za 2009, Kanuni 77(1), 80(1) na 81(1)), 
 

o Leseni hai ya Biashara inayotolewa chini ya Sheria ya kutoa leseni za Biashara 
(Business Licensing Act), (Kanuni za uvuvi za 2009, Kanuni 14), 

▪ Tax Identification Number, 
▪ Uthibitisho wa uraia (hati ya kusafiria au cheti cha kuzaliwa) wa mmiliki/wamiliki wa 

kampuni, 
▪ Certificate of Registration and Extract from Register, or  
▪ Memorandum of Understanding and Articles of Associations, 
▪ Certificate of Incorporation,   
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NB: Maelezo ya nyongeza kwa muombaji/waombaji ambao sio raia wa Tanzania,  

· Project write up & feasibility study (endapo andiko hili la mradi likiridhiwa na Wizara/Idara ya 

Uvuvi utatakiwa kuwasilisha nyaraka zifuatazo)  

*  EIA report, 

*  TIC certificate, 

* Taarifa ya tathimini ya athari za kimazingira (environment impact assessment report), 

* Kibali hai cha kufanya kazi nchini  (Valid work permit) na, 

* A proof on the value of physical environment relevant to fisheries activities.  

  

 Wizara inazidi kuwakumbusha wadau wote wa uvuvi kuwa kwa mujibu wa Sheria ya uvuvi Na. 

22 ya mwaka 2003 na Kanuni zake za mwaka 2009 “leseni zote zinafikia ukomo wake kila 

tarehe 31 Disemba ya kila mwaka na kuhuishwa kwa hiyari kufikia tarehe 30 Machi ya 

mwaka unaofuata zaidi ya hapo mteja atalazimika kulipa faini ya 50% ya gharama za 

leseni husika isipokuwa leseni za uvuvi wa burudani”. 
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UPOTEVU WA SAMAKI BAADA YA KUVULIWA 

 

 

 

 

1. Utangulizi 
Inakadiriwa kuwa kiasi cha asilimia 25 ya samaki wanaovuliwa nchini hupotea. 
Upotevu unachangiwa na sababu mbalimbali ikiwemo mbinu duni za uvuvi, 
uchakataji, usafirishaji na uhifadhi. Aidha, elimu kwa wadau kuhusu njia bora 
na ukosefu wa vifaa unachangia katika upotevu.  

 

 
Samaki waliowekwa namna hii kwenye boti ni rahisi kuharibika 

 

 Upotevu huu hutokea tangu samaki anaposhikwa kwenye mtego hadi 
anapomfikia mlaji. 
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Hasara kubwa hupatikana kwa mvuvi, mfanyabiashara, mlaji kupata lishe duni, 
na Taifa kwa ujumla. 

 

2. Aina za upotevu 
i. Kumtupa samaki mzima mfano   kuliwa na ndege au wanyama. 

ii. Kupungua thamani ya samaki kutokana na uhifadhi mbaya au kujeruhiwa 
kwa samaki 

iii. Kuoza kwa samaki kwa kutokufikishwa mapema sokoni na kutokuwa 
amehifadhiwa ipasavyo 

 

 
Upotevu wa samaki huweza kusababishwa na wadudu kama inzi 

 

3. Visababishi vya upotevu 
i. Kuchelewa kutoa samaki kwenye mtego 

ii. Kutotumia barafu katika uhifadhi 
iii. Kuchukua muda mrefu kutoka eneo la mavuvi hadi pwani kushusha 

samaki. 
iv. Kuosha samaki kwa kutumia maji machafu na kuwekwa kwenye vyombo 

vichafu  
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      Samaki wasiwekwe chini kwenye udongo 

v. Samaki kuliwa na wadudu, ndege na wanyama wengine waharibifu 
vi. Uchakataji na uuzaji wa samaki kufanyika juani na kwa muda mrefu. 

vii. Mchakataji kutozingatia usafi, samaki kuchanganyika na kemikali kama 
petroli, mafuta ya taa na dizeli 

viii. Samaki kutokusafirishwa kwa magari maalum 

 
Upotevu mwingine hutokana na wanyama na ndege wafugwao 

ix. Uhudumiaji mbaya wa samaki mfano kumrusha samaki badala kumweka 
taratibu. 

x. Kuchakata samaki katika mazingira machafu. 
   

4. Mambo ya kuzingatia kukabiliana na upotevu 
 

i. Tumia maji safi na salama kusafishia samaki. 
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ii. Kuzingatia matumizi ya barafu na vyombo visivyopoteza joto. 
iii. Vyombo vya kuhifadhia na kusafirisha viwe safi  
iv. Kuepuka kuchanganya samaki na bidhaa zingine ili kuepukana na  uchafuzi.  
v. Kuweka uzio kuepuka wanyama na ndege kula samaki. 

 

5. Hitimisho 
 

i. Upotevu wa samaki wakati wa uvuvi na baada ya uvuvi unachangia katika 
umasikini wa wavuvi na wadau wa mnyororo wa samaki. 

ii. Upotevu unapunguza upatikanaji wa lishe ya protini kwa jamii ya 
kitanzania. 

iii. Ni jukumu la kila mmoja kukabiliana na upotevu   
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 141 

UTUNZAJI NA UHIFADHI BORA WA SAMAKI WABICHI 

 

 

 

 

1. Utangulizi 
Utunzaji na uhifadhi wa samaki ni hatua muhimu katika kukabiliana na upotevu na 

uchafuzi wa samaki wabichi. Hatua hii inahusisha vitendo vyote vinavyofanyika 

katika mnyororo wa thamani kuanzia samaki anapovuliwa mpaka anapofika kwa 

mlaji. Ni muhimu kwa mdau katika mnyororo wa thamani kuzingatia masuala ya 

msingi ili kulinda ubora na kupunguza upotevu wa samaki na kuwezesha mdau 

kupata bei nzuri na kulinda afya ya mlaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Upotevu wa 

samaki 

Mchuuzi Mvuvi 

Mlaji 
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Mchoro kuonyesha mnyororo wa thamani na mdau husika  

2. Mambo ya kuzingatia 
 

i. Zana za uvuvi (chombo/mitego na vifaa vya kuhifadhia samaki) ziwekwe katika 
hali ya usafi wakati wote kabla na baada ya uvuvi. 

 

ii. Mvuvi azingatie muda wa kutega na kuagua mitego usizidi masaa sita. 
 

iii. Katika mtumbwi bidhaa  za mafuta ziwekwe mbali na sehemu ya kuhifadhia na 
kutayarishia samaki. 
 

iv. Samaki wawekwe kwenye barafu safi na ya kutosha. 
 

v. Samaki watolewe matumbo, matamvua na waoshwe kwa maji safi. 
 

vi. Usafi binafsi ni muhimu (epuka kupenga makamasi, kutema mate ovyo n.k 
ndani ya chombo) 

 

Kunawa mikono kwa kutumia maji 

yanayotiririka kabla na baada ya kazi 

 

 

3. Ushushaji wa samaki bandarini au 
dagoni 

i. Samaki wapakuliwe kwa kutumia vifaa 
vilivyo safi na kuwekwa kwenye meza au chanja iliyo safi tayari kwa mauzo. 
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Samaki wanaposhushwa bandarini, wawekwe kwenye makontena safi ya 

kuhifadhia 

 

ii. Epuka kutumia maji ambayo si salama kuoshea samaki ikiwemo maji ya 
ufukweni 

 

 

Watu wengi hawaheshimu maeneo ya umma na hivyo hufanya uchafuzi kiholela  

 

iii. Zoezi la uuzaji au shughuli za mnada zifanyike katika kivuli na kwa muda mfupi. 
Baada ya mauzo samaki wahifadhiwe kwenye barafu. 

 

iv. Wauzaji wa rejereja bandarini wahifadhi samaki kwenye makontena na 
watumie barafu ya chenga chenga. 
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v. Wachuuzi wanaopeleka samaki katika maeneo ya mbali, watumie makontena 
safi ya kuhifadhia samaki kwa kutumia barafu. 

 

4. Hitimisho 
i. Samaki wabichi walio katika ubora watauzwa kwa bei nzuri, 
ii. Afya ya mlaji inalindwa na ulaji wa samaki aliye salama  
iii. Ni wajibu wa kila mdau kulinda ubora na usalama wa samaki wabichi.  
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KAMPUNI YA RANCHI ZA TAIFA (NARCO) 

 
 

  

1.0 UTANGULIZI  

Kampuni ya Ranchi za Taifa 
Limited (NARCO) ni Kampuni 
ya Umma ambayo ina jukumu 
la kuzalisha mifugo na bidhaa 
bora zinazotokana na mifugo 
kwa ajili ya soko la ndani na 
nje ya nchi. 
 
NARCO inafahamika sana kwa 
kuzalisha na kuuza nyama 
ijulikanayo kwa jina la Kongwa 
Beef. Hii ni nyama ya ng’ombe 
na hasa inatokana na ng’ombe 
aina ya Borani. 
 
NARCO ina ranchi 15 nchini 
ambazo ni ranchi za Kongwa 
(Dodoma), Mkata na Dakawa 
(Morogoro), Ruvu (Pwani), 
Mzeri Hill (Tanga), West 
Kilimanjaro (Kilimanjaro), 
Usangu (Mbeya), Uvinza 
(Kigoma), Kalambo (Rukwa), 
Misenyi, Kikulula, Mabale, 
Kagoma, Kitengule na Mwisa 
II (Kagera). 
 
Mifugo ya NARCO inafugwa 
kwenye mazingira asilia na 
masafi. Mifugo hulishwa 
vyakula asilia na kwa sehemu 
kubwa hula nyasi na hunywa 
maji yanayotokana na 
chemichemi ambazo zina 
madini muhimu kwa afya ya 
mwanadamu. 

2.0 MAJUKUMU YA       

NARCO 

(i) Kuanzisha na kuendesha 
ranchi kubwa za kibiashara. 
 
(ii) Kuzalisha na kusambaza 
mbegu bora za mifugo wa 
nyama kwa wafugaji. 
 
(iii) Kununua mifugo kutoka 
kwa wafugaji wengine, 
kuinenepesha na kuiuza ikiwa 
hai au nyama. 
 
(iv) Kuchinja, kuchakata na 
kusindika nyama bora na 
bidhaa zake kwa ajili ya soko la 
ndani na nje ya nchi. 
 
(v) Kuzalisha malisho bora 
kwa ajili ya matumizi ya ranchi 
na ziada kuuzwa kwa wafugaji 
wengine. 
 
(vii) Kutoa ushauri wa 
kitaalamu kwa wafugaji 
wengine nchini ili waboreshe 
mifugo yao. 
 
(viii) Kuhifadhi mazingira na 
kuwa kielelezo cha ufugaji bora 
nchini. 

 

 

3.0 KONGWA BEEFF  
 

Ni nyama inayozalishwa na 
Kampuni ya  Ranchi za Taifa 
Ltd (NARCO). 
 
Ni nyama “Organic” 
iliyochinjwa kihalali “HALAL” 
yenye utamu asilia na ladha 
maridhawa. 
 
Imeandaliwa na wataalamu 
waliobobea na kwa teknolojia 
rafiki kwa afya yako. 
 
“Kongwa Beef” ina virutubisho 
vya protini na madini muhimu 
kwa afya yako. 
 
Inafaa kwa mapishi yoyote na 
inaiva kwa muda mfupi. 
 
Kila utafunapo “Kongwa Beef” 
umepata “Kongwa Beef” kweli 
kweli. 
 
Ukinunua nyama “Kongwa 
Beef” utakua umepata nyama 
safi, salama, asilia na yenye 
ubora wa ki - mataifa, lakini 
pia utakua umechangia pato la 
Taifa na ustawi wa Nchi yetu. 
 

KAMPUNI YA RANCHI 

ZA TAIFA LIMITED 

(NARCO)  
 
 
 
 
 
 

 

 

 
 
 

 

NA 
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ENDELEVU YA SEKTA YA MIFUGO NA UVUI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Kitengo cha Uhifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira katika Wizara ya Mifugo na 

Uvuvi kimeanzishwa kwa Matakwa ya 

Kifungu cha 30 cha Sheria ya Usimamizi 

wa Mazingira (EMA, 2004) Tanzania. 

Pamoja na majukumu mengine, Kitengo 

hiki kina jukumu la kusimamia na 

kuhakikisha shughuli za ufugaji na uvuvi 

zinafanyika kwa kuzingatia hifadhi za 

mazingira kwa manufaa ya kizazi cha sasa 

na kijacho. 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 

KITENGO CHA USIMAMIZI 

WA MAZINGIRA 
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V 

 

  

(b) Bwawa la kuvuna maji ya mvua lililoboreshwa 

kwa ajili ya kunyweshea mifugo 

 

 

(c) Bwawa la kuvuna maji ya mvua lenye kingo 

zilizojengwa kwa ajili ya kunyweshea mifugo 

ATHARI YA MABADILIKO YA TABIANCHI 

KATIKA SEKTA YA MIFUGO 

1. Kuenea kwa wadudu/visababishi vya magonjwa ya mifugo 

kama kupe 

2. Uhaba wa maji ya kunyweshea mifugo wakati wa kiangazi 

3. Mifugo hukonda na kupoteza thamani na ubora wake 

kutokana na lishe duni wakati wa kiangazi 

4. Mifugo huweza kufa kutokana na kiangazi kikali kwa 

kukosa malisho na maji ya kunyweshea mifugo ya kutosha 

5. Kutokea kwa uhaba wa mifugo hasa wakati wa kipindi wa 

kiangazi 

NAMNA YA KUKABILIANA NA ATHARI YA 

MABADILIKO YA TABIANCHI KATIKA SEKTA 

YA MIFUGO 

1. Kuogesha mifugo ili kukabiliana na wadudu waenezao 

magonjwa hasa kupe 

2. Kuanzisha kilimo cha malisho ya mifugo kwakutumia 

mbegu bora za malisho ili kukabiliana na uhaba wa 

malisho hasa wakati wa kiangazi 

3. Kuvuna malisho ya mifugo na kuyahifadhi kwa ajili ya 

matumizi ya baadae 

4. Kuvuna maji ya mvua kutoka kwenye mapaa ya nyumba na 

kwenye mabwawa ili kukabiliana na uhaba wa maji ya 

kunyweshea mifugo 

5. Kuwapo kwa chanjo ya mifugo ili kuwakinga na magonjwa 

mbalimbali ambayo huenea kwa kasi 

Mabadiliko ya Tabianchi yanaathiri sekta ya mifugo kwa 

kusababisha uhaba wa malisho na maji ya kunywa kutokana 

na ukame uliokithiri 

KILIMO CHA MALISHO YA MIFUGO 

Ili kuweza kukabiliana na uhaba wa malisho ya mifugo 

kunakosababishwa na ukame, kunatakiwa  

kustawisha/kulima kilimo cha malisho ya mifugo 

Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi Pamoja na 

Taasisi zake inaendesha kilimo cha malisho ya mifugo katika 

mamlaka ya serikali za mtaa kama mashamba darasa kwa 

wafugaji 

Kilimo cha majani Tembo ni muhimu sana katika kukabiliana 

na uhaba wa malisho wakati wa kiangazi 
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KITENGO CHA USIMAMIZI 

WA MAZINGIRA-UVUVI 

UCHAFUZI WA MAZINGIRA 

UNAOTOKANA NA TAKA ZA PLASTIKI NA 

ATHARI ZAKE KATIKA VIUMBE MAJI  

 2.1 Nini maana ya taka za Plastiki? 

Ni mabaki ya plastiki yanayotupwa baada ya matumizi 

ambayo mara nyingi hayawezi kuoza kirahisi na yana athari 

kubwa kwa mazingira. Hizi ni pamoja na vifaa kama: 

• Chupa za vinywaji vya maji  

• Mifuko ya plastiki 

• Vyombo vya plastiki vya vyakula (kama sahani, 

vikombe, vijiko n.k) 

• Vifungashio vya bidhaa 

• Vifaa vya plastiki vilivyoharibika 

2.2 Taka za plastiki zina athari gani katika viumbe maji? 

• Taka za Plastiki kwenye maji zina madhara kwa 

viumbe hai moja kwa moja yakiwemo: 

• Taka hizi huziba sakafu ndani ya bahari, maziwa na 

mito pia huathiri viumbemaji kiikolojia na 

kusababisha mzunguko wa hewa kuwa mgumu  

• Viumbe maji mfano samaki huvutiwa kula taka hizo 

na baadae huwaletea shida kubwa viumbe hao na 

mwisho wa siku wanakufa. 

• Taka hizi huaribu mazalia ya samaki na kupelekea 

samaki kuhamia maeneo mengine 
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FAIDA ZA MIKOKO KATIKA 

KUDHIBITI TAKA ZA PLASTIKI 

Mikoko ni Nini? 

Mikoko ni aina ya miti inayopatikana kwenye maingilio ya 

mito na kandokando ya bahari. Mikoko hustawi zaidi kwenye 

mazingira yenye maji ya chumvi na huwa kijani mwaka 

mzima. Nchini Tanzania kuna aina takriban tisa za mikoko 

zikiwemo Mchu, Mkoko, Mkandaa, Msinzi, Mpira, Mkungu 

au Msindukazi, Mkomafi na Mkandaa Dume. 

 

1.1 Faida za Misitu ya Mikoko katika kudhibiti taka 

za plastiki kwa viumbe maji 

Mikoko (mangrove) ni mifumo ya ikolojia muhimu ya 

pwani inayosaidia kudhibiti taka za plastiki kwa njia 

kadhaa: 

➢ Mikoko huzuia Plastiki Kuingia Baharini  

➢ Mikoko huzuia plastiki kusambaa kwenye 

pwani, kuifanya iwe safi na salama. 

➢ Mikoko hupunguza nguvu ya mawimbi, kuzuia 

plastiki kusambazwa na maji ya mafuriko hadi 

kwenye mito na bahari. 

➢ Kwa kudumisha udongo, mikoko huzuia plastiki 

kuzama na kuharibu makazi ya samaki na 

viumbe wengine wa majini. 

MSITU WA MIKOKO 

1.2 Visababisha vya upotevu wa mikoko 

Ukataji wa mikoko hovyo kwa ajili ya ujenzi na 

utengenezaji wa maboti, kilimo, mashamba ya chumvi, 

ufugaji wa samaki, madawa asilia, matumizi ya nishati 

pamoja na biashara haramu ya Magogo 

 

 

 

Msitu wa mikoko ulioharibiwa 
 

1.3 Madhara ya uharibifu wa mikoko kwa rasilimali 

za uvuvi 

Mikoko inapoharibiwa faida za mikoko pia zinatoweka; 

samaki wanapungua kwa sababu ya: 

• Kutoweka kwa mazalia 

• Kutoweka kwa Makazi  

• Chakula cha viumbe wa majini kinapungua; 

• Kupungua kwa samaki  

• Ubora wa maji unapungua 
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Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA) 

MAENEO YA UWEKEZAJI KATIKA UVUVI WA BAHARI KUU TANZANIA 

1. Ukanda wa Uchumi wa Bahari ya Tanzania 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ina eneo la Ukanda wa Uchumi wa 

Bahari (Exclusive Economic Zone - EEZ) maarufu kama Bahari Kuu, lina 

ukubwa wa kilomita za mraba 223,000. Eneo hili linaweza kuvuliwa na meli 

zaidi ya 90 kwa mwaka. Shughuli za uvuvi katika EEZ husimamiwa na 

kuratibiwa na Mamlaka ya Kusimamia Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu 

(DSFA) chini ya Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu, 

Sura ya 388 ya mwaka 2020 na Kanuni zake za mwaka 2021. 

2. Fursa za uwekezaji 

Fursa za uwekezaji katika Bahari Kuu ya Tanzania ni pamoja na:  

a) Ujenzi wa miundombinu kuwezesha meli za uvuvi kufunga gati, 

kushusha au kuhaulisha samaki kutoka meli moja kwenda nyingine, 

kusarishwa nje ya nchi au kuhifadhiwa na kuchakatwa viwandani; b) 

Kufanya shughuli za uvuvi wa samaki aina ya Jodari na jamii zake;  

b) Kuwekeza katika meli za kutoa huduma muhimu kwenye meli za uvuvi: 

maji, chakula, mafuta, vifaa na zana ya uvuvi ikiwa ni pamoja na vifaa 

vya kuvutia samaki (FADs);  

c) Viwanda vya kuchakata na kusindika samaki na mazao mengine ya 

uvuvi ili kuongeza thamani kwenye mnyororo wa thamani wa samaki;  

d) Ujenzi wa mitambo ya kutengeneza barafu na kuhifadhi samaki na 

mazao yake;  

e) Kusarisha samaki na bidhaa zake nje ya nchi;  
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f) Kutoa huduma na vifaa muhimu vinavyohitajika katika shughuli za 

uvuvi; 

g) Ujenzi wa chelezo na karakana ya kutengeza na kukarabati meli za 

uvuvi na vifaa/zana za uvuvi, mfano nyavu za uvuvi, FADs; na i) 

Ufugaji wa samaki kwa ajili ya chambo (baits) katika uvuvi wa mishipi 

(longliners). 

 

3. Vivutio katika uwekezaji wa Bahari Kuu 

Kwa mujibu wa Sheria ya Kusimamia na Kuendeleza Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 

ya 388 ya mwaka 2020 na Kanuni zake za mwaka 2021, vivutio vinavyoweza 

kutolewa ni pamoja na:- 

a) Punguzo la ada ya leseni za uvuvi kwa wazawa (asilimia 84 kwa uvuvi 

wa mishipi na 70 kwa uvuvi wa kuzungusha n.k.); 

b) Uwezo wa kuingia ubia na makampuni ya nje na kupata punguzo la 

ada na tozo mbalimbali; 

c) Uwezo wa kuomba lesseni ya uvuvi bila kupitia kwa wakala; 

d) Misamehe mengine ya kodi, tozo, vifaa na mikopo yenye masharti nafuu 

itakayotangazwa na Serikali. 

 

4. Vigezo na masharti ya vivutio 

Mtu yeyote anayekusudia kuwekeza katika Bahari Kuu atapaswa kutimiza 

masharti na vigezo ikiwa ni pamoja na yafuatayo:- 

a) Mpango yakinifu wa uwekezaji wa miaka mitatu; 

b) Mpango wa biashara ambao pia utaainisha mapato ya mwaka; 

c) Uwezo wa kusimamia na kuendesha biashara husika. 

 

5. Aina za samaki wanaopatikana katika Bahari Kuu ya Tanzania 

Tanzania imejaliwa kuwa na aina nyingi ya samaki wa biashara ikiwa ni 

pamoja na jamii 15 za Jodari na jamii zake, ambao hupatikana katika misimu 

miwili kwa mwaka (Mei hadi Septemba na Oktoba hadi Machi). 



 152 

 

 

Kimetayarishwa na 
 

Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu  

S. L. P 56, Zanzibar – Tanzania, Namba ya simu: +255 779888241/779888215 
 Barua pepe: info@dsfa. go.tz, Tovuti: www.dsfa.go.tz 
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DEEP SEA FISHING AUTHORITY- TANZANIA 

 

APPLICATION PROCEDURES FOR FISHING LICENSES IN THE EXCLUSIVE 

ECONOMIC ZONE (EEZ) OF TANZANIA 

 

1. INTRODUCTION 

• This procedure aims at ensuring that all license requirements are 

assessed consistently and transparently; 

• The License Application Form is available on the Authority’s website; 

• An applicant should not submit an Application Form unless he/she 

is satisfied that all requirements have been met; and 

• The Director General may request additional information to be 

provided to consider a license application. 

 

2. APPLICATION PROCEDURES 

STEP PROCEDURE 

1. License 

     requirements 

An application for a license should be submitted to the 

Director General. 

Deep Sea Fishing Authority, 

P.O. Box 56, FUMBA, 

ZANZIBAR. 

Email: info@dsfa.go.tz 

 

Applicants are advised to use the checklist of documents 

included as part of the application to ensure that all required 

documents are submitted. The applicant should submit the 

application together with. 

1. Application letter attached with. 

i. The duly filled license application Form No. 5; 

ii. Copy of the vessel Certificate of Registration; 

iii. Copy of ship Surveyor’s Certificate; 

iv. Copy of Certificate of Seaworthiness; 

v. List of names of crew showing their citizenship; 

mailto:info@dsfa.go.tz
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vi. Proof of insurance for a vessel and crew; 

vii. Colored photograph, A6 format, showing clearly 

Vessel sides - starboard, stern, astern and port 

side; 

viii. Two recent colored photograph, copy of valid 

passport of the owner/operator or Chatterer as 

well as the Captain; and 

ix. Operation fishing plan. 

2. Proof of availability of an English speaker on board, 

and 

3. A foreign vessel should have local/lega 

      representative or agent. 

2. Review of 

documents 

Review of an application to confirm if it meets all 

requirements listed in Step 1 above: - 

• If all requirements are not met the license 

applicant will be contacted and if additional 

information is not received within a reasonable 

time the application will be kept in abeyance. 

• Once all the requirements are met, the application 

will be approved and the applicant will be notified to 

do a pre inspection of the vessel. 

3. Pre inspection A team of Fisheries Inspectors will conduct a pre licensing 

inspection of the fishing vessel at either a designated or 

foreign port. Thereafter, a report with recommendation(s) 

will be issued. 

A license pre inspection report with all supporting 

documents will be submitted to the Director General for 

review and final approval. 

4. Approval of an 

application 

The applicant will be notified if the license application has 

been approved or not approved, 

• If approved, the applicant will proceed with 

payment of the license fees and other applicable 

costs. 

• If not approved, the applicant will be informed of 

the reasons. 

5. Payment of 

fees and 

issuance of 

An applicant will opt to pay the fees and other charges 

through a number of ways including online bank transfer, 

QR Code and mobile. 
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license Once the payment is done and confirmed by the Authority, 

a receipt will be issued and a license will be processed and 

issued within seven (7) working days. 

3. RESPONSIBILITIES OF A LICENSE HOLDER 

A fishing license holder will be required to: 

i. Ensure that the vessel is in possession of its license or a certified 

copy before departure from port; 

ii. Do not tamper, deface, altered or destroyed a license; 

iii. The Master shall keep the license or a certified copy on board at all 

times and shall produce the license for inspection upon the request 

of an Authorized Officer or any other person authorized by the 

Director General; and 

iv. Observe any other requirements stipulated in the Deep Sea 

Fisheries Management and Development Act, Cap. 388 R.E. 2020 

and its Regulations of 2021. 

 

 

Prepared by: 

Deep Sea Fishing Authority (DSFA)  

P.O.Box: 56, Zanzibar – Tanzania, Tel: +255 779888241 / +255779888215  

Email address: info@dsfa.go.tz Website: www.dsfa.go.tz 
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BARAZA LA VETERINARI TANZANIA (VCT) 

 

 
 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  
5. USAJILI  
  
Maombi ya Usajili, utambuzi wa Vyuo, utoaji wa 

Leseni kwa  Wataalam na Vituo vya kutolea huduma 

zinapatikana kupitia mfumo wa mtandao wa mimis  - 

(Mifugo Intergrated Management Information 

System). www.mimis.mifugo.go.tz 

  

  

  

  
 

 

 

 

WITO:  

SAIDIANA NA BARAZA KULETA 

MAPINDUZI KATIKA UFUGAJI ILI 

KUMKOMBOA MFUGAJI 

  

 

 
Je unaridhika na huduma ya  Afya ya  

Mifugo inayotolewa kwa Mifugo yako?  
  

Usiogope! Kwa pamoja Tuboresha Huduma hii  
  
  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

WASILIANA NASI:  
  

Baraza la Veterinari Tanzania,  
S. L. P 2870, 

40487 Dodoma. 
Barua pepe: rvct@mlf.go.tz 

Website: www.vct.go.tz 
Simu: +255 738 144 839 

   +255 738 144 841 
  

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA 

 

 

 

 

 

 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

  

BARAZA LA VETERINARI 

TANZANIA  

  

  

 

 

USAJILI NA USIMAMIZI WA  

WATAALAM NA HUDUMA YA  

AFYA  ZA WANYAMA 
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UTANGULIZI  
  
Taaluma ya Veterinari inashughulikia  pamoja na 

mambo mengine; usalama wa chakula, huduma za  

tiba, afya na ustawi wa wanyama, utafiti, tiba ya 

wanyama pori, hifadhi ya mazingira na huduma 

zingine za jamii.  Hivyo taaluma hii ina wajibu mkubwa 

katika kumsaidia mfugaji kuondokana na umasikini.  

  

MAENEO YANAYO SIMAMIWA NA BARAZA   
  
1. VITUO VYA AFYA YA WANYAMA  
  

Haya ni maeneo ambayo wanyama wanapata 

huduma mbalimbali za afya kama ifuatavyo: 

  

• Hospitali za Wanyama (Vet Hospital), 
  

• Kliniki za Wanyama (Vet Clinic), 
 

• Vituo vya huduma za Wanyama (Vet Centre), 
 

• Huduma zinazotembea (Vet Ambulatory Service), 
 

• Kituo cha Karantini (Quarantine Stations), 
 

• Vituo vya uhimilishaji (Artificial Insemination 
Centre), 

 

• Vituo vya uchunguzi wa Magonjwa ya Wanyama  
(Vet Laboratory). 
  

 

2. KUSIMAMIA NA KUSAJILI WATAALAM WA 
NGAZI MBALIMBALI ZA TAALUMA ZIFUATAZO 

 

• Madaktari wa Wanyama (Veterinarians) 
Wataalam Wasaidizi (Paraprofessional & 
Paraprofessional Assistants)  
 

• Wataalam wa Maabara (Veterinary Laboratory 
Technicians) 

  

• Wakaguzi wa nyama (Meat Inspectors) 
  

• Wahimilishaji (Artificial Insemination 
Technicians)  

  
3. KUTAMBUA VYUO NA MITAALA 
INAYOTUMIKA KUFUNDISHIA AFYA YA 
WANYAMA KWA VIWANGO VYA KATI NA 
VYUO VIKUU.  VYUO HIVI NI VYA UMMA 
PAMOJA NA BINAFSI 
 

 

 

 

 

 
Wataalam wa Baraza wakikagua miundombinu 

na vifaa vya kufundishia  

 

  4. KUFUATILIA UTENDAJI WA WATAALAM 

NA VIWANGO VYA VITUO VYA KUTOLEA 

HUDUMA ZA AFYA YA WANYAMA 

  

 

 

 

 

 
Mtaalam kutoka Baraza la Veterinari Tanzania 

akifanya ukaguzi wa kituo cha kutolea huduma za 

Mifugo  

  

 

 

 

 

Huduma zinazotembea (Vet Ambulatory Service) 

Mtaalam akiwa tayari kwenda kutoa huduma kwa 

Wanyama 
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